รบกวนสองเรื่องครับ

Biggie's picture
130
  1. ตอนผมลง snow ก็จะได้ QuickTime X แล้วอยากลงตัว 7.6.4 ไปโหลดมาแล้วแต่มันลงไม่ได้อะครับจริงๆมีภาพแต่งงว่ามันไปเก็บภาพที่เราแคปไว้ตรงไหนแล้ว ก็เลยเป็นคำถามที่สองเลยครับ
  2. ภาพที่เราแคปเก็บไว้ตรงไหนครับ

ขอบคุณครับ

od2504's picture
1077
ที่อยู่ที่ต้องการทราบ

ที่อยู่ที่ต้องการทราบ น่าจะลองใช้ spotlight ส่องดูนะครับ (เห็นเขาว่ามันแน่มาก ส่องเห็นได้ถึงใส้พุง ทุกซอกทุกมุม)

pippo's picture
2469
ในแผ่น OS X (Snow)

มี QuickTime 7.6.3 มาให้ด้วยครับ ผมเดาว่าหลังจากลง OS (Snow) แล้วตอนติดตั้งไม่ได้เลือกลง QuickTime 7 ไว้ด้วย น่าจะต้องมาลงทีหลังด้วยตัว v. 7.6.3 ก่อนที่จะทับด้วย v. 7.6.4 ครับ

วิธีลง QuickTime 7.6.3 จากแผ่น OS X (Snow) ลองอ่านดูตามภาพที่แนบมานะครับ

หรือจะโหลดมาจาก Website ของ Apple ก็ได้ตาม Link นี้ครับ :
http://www.apple.com/downloads/macosx/apple/application_updates/quicktim...

od2504's picture
1077
คุณ pippo ครับ ผมสงสัยถามว่า

คุณ pippo ครับ ผมสงสัยถามว่า Quicktime player ที่ผมติดตั้งมาพร้อมกับการอัพเกรดเป็น snow เขียนว่าเป็น Version 10.0 (51) อันนี้ update หรือเปล่าครับ

ikok's picture
10285
Quicktime X เป็นตัวใหม่ครับ

เป็นโปรแกรมแยกต่างหากเลย ไม่ใช่ตัว upgrade จาก Quicktime 7 ของเดิมครับ

130
ไฟล์ที่ Grab

มันอยู่ตรงไหนครับ แต่ก่อนที่ผมเคยแคป แล้วมันจะโชว์ที่เดสทอร์ป แต่ตอนนี้มันเปลียนไปอยู่ไหน แล้วก็งงไมมันเปลี่ยนเอง ช่วยหน่อยครับ

130
หาคำตอบได้แล้วครับ

พอดีลองเปิดกระทู้เก่าเลยเจอ โทษทีครับ

2469
Capture

ด้วยการกด ⇧⌘3 / ⇧⌘4 ใช่ไหมครับ ?

ของผมก็อยู่ที่ Desktop นะครับ ชื่อไฟล์จะขึ้นด้วยคำว่า Screen shot ลอง Spotlight ดูครับ

2469
ยินดีด้วยครับ

แล้วแก้ไขยังไงครับ ?

เล่าสู่กันฟังเผื่อเป็นประโยชน์ต่อผู้อื่นนะครับ

130
คุณ Pippo

พอดีเป็นที่ผมเองครับ ผมดันไปเพิ่ม control ครับ
แล้วผมลองหาอ่านเอาอะ ก็เป็นที่คุณ Pippo ได้ตอบสมาชิกท่านนึงไว้อะครับ

2469
อ้อ...

เพิ่ม control ทำให้ไฟล์ที่ capture ถูกเก็บไว้ที่ clipboard นั่นเอง

deknoi's picture
6

1. ถ้าเป็น Quick time 7 เวลาเราลง Snow Leopard เสร็จ Quick time 7 จะถูกย้ายที่ไปอยู่ อยู่ที่ Application/ Utilities/ Quick time 7 ครับ เพราะ ใน application จะเป็น Quick time X เวอร์ขั่นใหม่ครับ
  2. เวลา Capture ภาพส่วนใหญ่จะถูกเก็บอยู่หน้า Desktop น่ะครับ

เวลากด ใช้กด Command+Shift+3 capture ทั้งหน้าจอครับ

เวลากด ใช้กด Command+Shift+4 capture ส่วนที่เราต้องการครับ