MacBook White Late2009 ตัวใหม่ กับ Leopard 10.5.8

aircadet46's picture
59
มีปัญหาครับ อยากใช้ 10.5.8 เพราะบางโปรแกรมที่ใช้งานยังไม่รองรับ Snow ไปหายืมแผ่น 10.5.8 ของเพื่อนมาลง ก็ลงไม่ได้ครับ มันขึ้นให้ปิดเครื่อง

แบบนี้ต้องทำอย่างไรครับ ไม่อยากใช้ Snow

ขอคำแนะนำทีครับ

ikok's picture
10285
ปรกติแล้วทำไม่ได้นะครับ

เราจะลง os x รุ่นต่ำกว่าที่ติดเครื่องมาจะมีปัญหาครับ อันนี้ apple บอกเอาไว้ว่าจะมีอะไรแปลก ๆ ตามมา เป็นสิ่งที่ไม่ควรทำครับ

ลองแบบนี้ดูนะครับ (ผมไม่แน่ใจนะ) แต่ว่าจะลง 10.6 เป็นหลักไปก่อนแล้วแบ่ง partition ใหม่แล้วลง 10.5.8 ครับ แผ่นที่จะลงต้องเป็นแผ่น os x ที่ซื้อต่างหากนะครับ ใช้แผ่นติดเครื่องอื่นมาลงเครื่องเราไม่ได้

59
แผ่นที่ซื้อต่างหาก

จะมีขายอยู่ไหมน้อครับ แผ่น Leopard

คงหมายถึงแผ่น Upgrade เหมือนที่ Snow ที่ออกใหม่ตอนนี้ใช่ไหมครับ

ikok's picture
10285
ไม่มีแล้วครับ

แผ่น 10.5 ไม่น่าจะหาได้จากตลาดมือหนึ่งแล้ว คงต้อหามือสองครับ =)

Cybernet's picture
399
อีกวิธีนึงก็

อีกวิธีนึงก็ ลองหาโปรแกรมทดแทนดูครับ

59
หาโปรแกรมทดแทน

ผมจะ Calibrate หน้าจอด้วย Spyder2 Express น่ะครับ e-mail ไปถามทาง Color Vision แล้วว่าเมื่อไหร่จะออกเวอร์ชั่นที่มันรองรับ Snow แต่ก็เงียบหาย รวมถึงของ Coloreyes Display ด้วยนะครับ

จริงๆมันก็ใช้ได้แหล่ะครับ แต่สีมันดูเพี้ยนๆชอบกล ไม่เหมือนกับตอนที่ใช้ 10.5.8 กับเครื่องเก่าเลยครับ