เรี่อง sleep

tonlyosaki's picture
198
คือผมเป็นคนที่ชอบ download เพลง กับ หนัง ครับ แต่ผมอยากให้มันพักหน้าจอเพี่อประยัดไฟอ่ะครับ ผมเลยอยากรู้ว่าวิธีปิดหน้าจอเองทำไงครับแบบไม่ต้องรอให้มันปิดแบบ auto อ่ะครับ

แล้วผมไปอ่านกระทู้ของพี่ ikok ที่ว่าเวลาคอม sleep แล้ว lan จะปิดอ่ะครับ คือถ้าเป็นแบบนี้ของที่เราโหลดมันก็โหลดไม่ได้สิครับ ผมเลยอยากรู้

ว่าแค่ sleep หน้าจอ เน็ดยังต่ออยู่ไหมครับ

ikok's picture
10285
ไปที่

apple เมนูด้านบนนะครับ แล้วเลือก sleep น่าจะได้เลย

sleep มีสองลักษณะครับ คือหลับไม่ลึก (ปิดแค่หน้าจออย่างเดียว แต่ส่วนอื่นยังทำงานอยู่) กับหลับลึก ที่ทุกอย่างหยุดหมด เหลือแค่ไฟเลี้ยงเครื่องเอาไว้

ถ้าโหลดอะไรค้างอยู่จะเป็นแบบหลับไม่ลึกครับ อย่างมากก็น่าจะพักหน้าจออย่างเดียว จริง ๆ ปล่อยเอาไว้ก็ได้ ตั้งพักหน้าจอเร็ว ๆ หน่อยเดี๋ยวเขาก็ดับเองครับ

198
แล้ว window messenger

แล้ว window messenger มันต่อได้เป็นบางครั้งอ่ะครับ ช่วง 5-6 โมงต่อไม่ได้ แต่พอผมเปีดเครี่องใหม่มันก็ได้อ่ะครับ adium ก็เป็น

ikok's picture
10285
ถ้าต่อทิ้งไว้แล้ว sleep

เขาจะหลุดนะครับ

ส่วนเรื่องต่อได้บ้างไม่ได้บ้าง นี่เป็นที่ connection ครับ ปรกติ ๕๕๕๕ ผมก็ติด ๆ ดับ ๆ เหมือนกันครับบางที ยิ้ม

Mixmerize's picture
1480
มาแนะนำอีกวิธีครับ

เป็นวิธีที่ผมใช้อยู่คือตั้งทางลัดให้หน้าจอดับครับ
โดยการเข้าไปที่ System Preference > Expose & Spaces แล้วเค้าจะขึ้นหน้าต่างนี้ขึ้นมา

ในส่วนของ Active Screen Corners จะมีให้ตั้งได้ว่าเมื่อเราเลื่อนเมาส์ไปที่มุมที่เราตั้งไว้จะเป็นการดับ(แต่)หน้าจอได้ครับ (Put display to sleep)

ยิ้ม

198
ครับขอบคุณครับ

ครับขอบคุณครับ