Imac alu 2.8 ใส่แผ่นแล้วไม่อ่าน ไม่โชว์ เอาออกอย่างไรครับ

chin07's picture
11
1.ใส่แผ่นแล้วไม่อ่าน ไม่โชว์ เอาออกอย่างไรครับ หมุนอย่างเดียว มีวิธีกดตรงไหนให้มันออกมั๊ยครับ
ปิดเครื่องก็แล้วพอมันเปิดใหม่ก็รันแผ่นอีก
หมายเหตุเป็นแผ่นที่ไม่เคยใช้ครับ ใส่ไป งานเข้าเลย
2.แล้วตัวอ่านจะเสียมั๊ยครับ ของผมรุ่นี้ครับ
MATSHITA DVD-R UJ-875:
ตอนนี้ที่รู้มีใช้ได้ยี่ห้อเดียวคือ tdk ครับ
3.รบกวนถามต่อครับว่าคอมเรามันจะอ่านบางแผ่นใช่มั๊ยครับ

ikok's picture
10285
วิธีเอาแผ่นออกนะครับ

แบบบ้าน ๆ เลยคือสอดไม้บรรทัดที่มีเทปกาวติดที่ปลายเข้าไปแล้วพยายามติดแผ่นออกมาด้วย

รบกวนถามต่อครับว่าคอมเรามันจะอ่านบางแผ่นใช่มั๊ยครับ

ใช่ครับ ต้องเป็นแผ่นขนาดปรกติทรงกลมเท่านั้นด้วยครับ เป็นทรงอื่นเช่นสี่เหลี่ยม หรือสามเหลี่ยมหรือ mini cd พวกนี้ใส่เข้าไปแล้วไม่อ่าน + ติดคาเครื่องครับ ยิ้ม

chin07's picture
11
ถามต่อครับ

รบกวนถามต่อครับในกรณีแผ่น DUAL LAYER หรือ แผ่นที่ write 2 ด้าน เครื่องอ่านได้หรือไม่ครับ
แล้วเวลาที่ใช้ไม้บรรทัดจะเอาออกใช้ตอนไหนครับ(ปิดเครื่องหรือเปล่า)เพราะมันจะรันอ่านตลอดเวลา
แล้ววิธีนี้มีผลต่อเครื่องและต้องระวังอย่างไรบ้างครับ

ikok's picture
10285
ปิดเครื่องก่อนครับ

แล้วตะแคงเครื่องไว้เผื่อจะช่วยให้แผ่นไหลออกมาง่ายขึ้น แล้วค่อยใช้ไม้บรรทัดสอดเข้าไปครับ ยิ้ม

แผ่นแบบ DL น่าจะ support ใน iMac รุ่นใหม่นะครับ(ทั้งอ่านทั้งเขียน)

ลองเข้าไปดูใน System Profiles แล้วเลือกตัว Optical Media หรือ CD/DVD Drive นะครับ(ผมไม่ได้อยู่หน้าเครื่องจำหัวข้อแน่นอนไม่ได้ เขาจะมีบอกไว้ครับ ว่ารองรับอะไรบ้าง)