Intel เลื่อนเปิดตัวโปรเจค Larrabee ไปอย่างไม่มีกำหนด

notekungs's picture
116
ทีมพัฒนาโปรเจค Larrabee ประกาศเลื่อนการเปิดตัวอย่างเป็นทางการไปอย่างไม่มีกำหนด พร้อมรับอาจมีการยุบโปรเจคแถม…หลังจากที่ปล่อยให้เเฟนๆ รอเก้อมากว่า 2 ปีเต็มๆ หลังจากกำหนดการเปิดตัวในครั้งแรกของโปรแจค Larrabee เมื่อปี 2008 จนมาถึงกำหนดการณ์ล่าสุดที่ทางทีมพัฒนาพร้อมเปิดตัวภายในปี 2010 แต่ล่าสุดโปรเจคชิปเซตประมวลผลและเเสดงผลกราฟฟิกความหวังใหม่ของ Intel กลับต้องเป็นหมันไปอย่างถาวรแล้วจากการเเถลงและคำสัมภาษณ์ล่าสุดของทีมพัฒนาที่มีเนื้อหาเกี่ยวกับการเลื่อนกำหนดการเปิดตัวไปอย่างไม่มีกำหนดเหตุผลด้วยความไม่พร้อมของทาง Intel เอง Larrebee เป็นโปรเจคพัฒนาชิปเซตที่ทาง Intel วางให้เป็นการสร้างอนาคตใหม่ของวงการคอมพิวเตอร์ ชิปเซต Larrabee เป็นชิปเซตที่รวม CPU ประมวลผล และ GPU ประมวลผลกราฟฟิกเข้าด้วยกันบนเเพลตฟอร์ม X86 ล่าสุด โดยมีพื้นฐานการพัฒนามาจาก CPU ตระกูล Pentium ของทาง Intel เอง

ที่มา : Techspot , Pantip

ikok's picture
10285
ขอบคุณสำหรับข่าวนะครับ :)

ผมอ่านดูแล้ววันก่อนเหมือนกัน (แอบเสียดายครับ) คิดว่าน่าจะได้เห็นอะไรตื่นเต้นใหม่ ๆ เสียอีก ว๊า ~

notekungs's picture
116
เรื่องมันเศร้า

ถ้าโปรแจคนี้สำเร็จก็คงดีเนอะ วงการ Computer จะได้พัฒนาไปอีกขั้น

ikok's picture
10285
เท่าที่อ่านนะครับ

โปรเจคนี้คงพัฒนาต่อยอดออกมาเป็น product ใหม่แน่ ๆ แต่ยืนยันว่าจะไม่ใช้ชื่อนี้อีกต่อไปครับ ยิ้ม