มีปัญหาเรื่องแป้นพิมพ์ ไหงพิมพ์ "ง" แต่แสดงเป็น " ' " ใครก็ได้ช่วยทีครับ

kaixinmac's picture
18
เรียนเพื่อนพี่น้องครับ

ผมใช้ macbook air ครับ มีปัญหาเรื่องการใช้แป้นพิมพ์ที่พิมพ์ "ง" เฉพาะในการใช้โปรแกรม Entourage ว่าเขียนอีเมล์แล้ว ไม่สามารถพิมพ์ออกมาเป็นอักษร "ง"​ได้ งงมากเลยครับ

รบกวนใครโปรที่เคารพทุกท่าน โปรดชี้แนะด้วย

หมายเหตุ พิมพ์ใน Word ก็ไม่เป็นอะไรนะครับ ปกติ

nickoe's picture
4320
อา

ผมเคยอ่านวิธีแก้เจอในเวบเพื่อนบ้านครับ
เดี๋ยวคงต้องไปหาให้นะครับ
ได้ความว่า
ให้เปลี่ยนเมล์ให้เป็น plain text แทน html แล้วจะได้ครับ
ตัวกระทู้วิธีแก้ผมหาไม่เจอแล้ว เจอแต่อันนี้ลองดูนะครับ

18
ขอบพระคุณมากครับ ทำสำเร็จแล้ว

ขอบพระคุณมากครับ

ทำสำเร็จแล้วครับ ขอบคุณจริงๆ

4320
ใช้ได้ด้วย

ฮา.....
ซะงั้นเลย

ikok's picture
10285
ผมทึ่งคำตอบของกระทู้นี้มากครับ

เดาถูกได้นี่ 1 ในล้านเลยนะครับนี่ ๕๕๕๕

4320
ไม่ได้เดาครับ

ไปหามาให้ แต่ว่าเจอที่เค้าเปรยๆไว้ ไม่ได้เป็นกระทู้ที่เคยอ่านน่ะสิครับ

10285
อ่อ ^^

เข้าใจแล้วก๊าบบบ ~

18
เป็นอีกแล้วครับท่าน ง.งู เนี่ย

คือปัญหาที่ผมเจอตอนนี้ เป็นเฉพาะกรณีที่ reply และ forward เท่่านั้น ตอนเปิดฉบับใหม่พิมพ์ได้ไม่มีปัญหา ทั้งๆที่แก้ไขด้วยการเลือก Plant text แล้ว แต่ก็ยังเป็นปัญหาอยู่ ทำไงดีครับ

แงแง

10285
พิมพ์เตรียมเอาไว้ครับ

พิมพ์ในโปรแกรมอื่น แล้ว copy มาแปะไว้ใน email ที่ต้องการจะตอบอีกทีครับ

4320
คือ

ผมหากระทู้นั่นไม่เจอจริงๆครับ แต่เดี๋ยวผมไปถามเพื่อนมาให้ครับ

Nokie's picture
12
มีปัญหาเรื่อง "ง" เหมือนกันค่ะ

รอคำตอบจากผู้รู้อยู่

10285
คำตอบ

อยู่ใน comment แรกครับ ยิ้ม

Nokie's picture
12
plain text

เปลี่ยนตรงไหนคะ ไม่ทราบจริงๆ

10285
ลองดูในนี้นะครับ

http://www.entourage.mvps.org/get_started/set_prefs.html

ไล่ลงมาดูในหัวข้อ Fonts ครับ เห็นเขียนไว้ในย่อหน้าแรก ยิ้ม

polo's picture
28
ลองดููนะครับ

ไปที่เมนู
-Tool
-AutoCorrect
-AutoFormat

เอา "Straight quotes" with "smart quote" ออก