ถามนิดนึงครับ เกี่ยวกับลง windows xp sp3 ด้วย bootcamp

znailz's picture
11
คือกำลังต้งท่าจะลง windows xp ด้วย bootcamp ลงใน mbp น่ะครับ (ของผมตัว early 2008 ครับ)
ปริ้นจากในเวปนี้มาเครียมไว้แล้วล่ะครับ แต่ตอนที่ค้องลง driver ด้วย leopard installation disc น่ะครับ
ตอนนี้ที่ผมมีอยู่แผ่นเดียว คือ mac os x install disc 2 แบบในรูป จริงๆมันมีสองแผ่นน่ะครับ อีกแผ่นเพื่อนยืมไปยังไม่คืน จำได้ว่าก็สีเทาๆเหมือนกัน

ทีนี้ไม่ทราบว่ามันใช้กันได้มั๊ย เจ้าแผ่น mac os x install disc 2 เนี่ย

(ผมจำไม่ได้ว่าในกล่องมันมีแผ่นที่เป็น leopard installation disc สีดำๆ ตัว X ใหญ่ๆ แบบรูปในเวป อยู่ในกล่องด้วยรึเปล่า เฮ้อ)

AttachmentSize
Picture_12_smaller.png100.31 KB
ikok's picture
10285
ไม่ได้ครับ

ต้องมีสองแผ่นครับ แผ่นนึงจะเป็นตัว OS ตัวเต็ม ส่วนอีกแผ่นนึงจะเป็นโปรแกรมเสริมติดเครื่องครับพวก iLife/iTunes หรืออื่น ๆ ถ้าผมจำไม่ผิดนะ

แผ่นที่เพื่อนยืมไป ไม่น่าจะใช้งานได้เพราะว่าถ้าเป็นแผ่นติดเครื่อง ตัว OS X ที่อยู่ในแผ่นจะลงได้เฉพาะกับเครื่องของคุณเท่านั้นครับ ยิ้ม

11
โอ้ว

โอ้ว เหรอครับ
มานั่งนึกๆดูแล้ว ตอนแกะกล่องมันมีแค่ แผ่นเทาๆ 2 แผ่น แบบนี้คงต้องใช้แผ่น mac os x disc 1 ลงใช่มั๊ยครับเนี่ย
ว้า ต้องรีบไปเอาคืนแล้วสิ

ไม่ทราบว่า istudio หรือ มีที่ไหนรับลง windows มั๊ยครับ พอดีรีบเหมือนกันครับผม

ขอบคุณมากครับ

ikok's picture
10285
ลงเองดีกว่าครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาแบกเครื่องไปมา

เครื่องรุ่นนี้เป็น 10.5 ใช่ไหมครับ? ถ้าใช่ก็ทำตามวิธีที่ผมเคยเขียนเอาไว้เกี่ยวกับ bootcamp ได้เลย แต่ถ้าเป็น 10.6 ก็อาจจะไม่เหมือนกันเสียทั้งหมด แต่ปรับใช้กันได้ครับ

ก่อนลงก็ backup ข้อมูลไว้ก่อนนะครับ

11
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ