ปัญหา tablet ไม่สามารถลากเส้นได้ใน Photoshop CS4

minemind's picture
3876
คือ น้องคีนเพื่อนต่าย เค้าลากเส้นใน Photoshop CS4 ฮะ แต่ว่าใน Flash CS4 สามารถใช้งานได้ Gimp ใช้งานได้แต่ว่า ไม่ลื่นเท่า CS4 Pixelmator ใช้ได้ครับแต่ ถ้ากำหนด paper เป็น A4 แล้ว เส้นจะ delay ต้องปรับขนาดให้เล็กลงถึงจะไม่ delay

เป็น Education License
ใช้ tablet ของ Genius
OS X 10.6.2

ลองไป load driver จาก website ของ genius มาใหม่แล้วก็ไม่ได้ฮะ ลองลบแล้วก็ลงใหม่ก็ไม่ได้
ตอนนั้นเคยลองกับ เครื่องต่ายที่เป็น 10.5.8 มันก็ยังใช้ได้

มีวิธีแก้ปัญหามั้ยครับ

ikok's picture
10285
ใช้จากโปรแกรมอื่นแทนไปก่อนนะครับ ระหว่างนี้

ผมหาข้อมูลประกอบให้บ้างแล้ว ไม่แน่ใจว่าใช้รุ่นไหนอยู่(ตัว tablet ของ Genius) แต่จากกระทู้นี้บน apple.com เขาใช้งานได้ปรกติ ครับ

http://discussions.info.apple.com/thread.jspa?threadID=2259421&tstart=0

แต่ว่า ก่อนจะใช้งานได้ปรกตินี้เขาไปเจอว่าโปรแกรมบางตัว (ที่ override ทับ setting ต่าง ๆ ใน preference) ไปขัดขวางการทำงานของ driver บนตัว tablet

อยากให้น้องต่ายตรวจดูเครื่องเพื่อน ว่ามีโปรแกรมแปลก ๆ พวกที่เข้าทำนองนี้อยู่ในเครื่องบ้างหรือไม่ ถ้ามีก็ให้อัพเดทโปรแกรมพวกนั้นก่อน แล้วลองดูใหม่

แต่ถ้าไม่มี ก็คงต้องเลี่ยงไปใช้โปรแกรมอื่นครับ

3876
ตอนแรก รุ่นพี่เค้าลง driver

ตอนแรก รุ่นพี่เค้าลง driver ของ wacom ที่เครื่องคีน ต่ายก็เลยคิดว่า มันคงไป ทับซ้อนกัน ก็เอาออก แล้วลง driver genius ใหม่อีกที แต่มันก็ไม่หาย แต่เด๋วต่ายลองอ่าน จาก link ที่พี่ก๊อกส่งมาก่อนนะครับ

ขอบคุณนะครับ

3876
G-Pen 4500

รุ่น G-Pen 4500 ครับ ของน้องคีน

เด๋วต่ายลอง load driver เข้าเครื่องต่ายอีกที แล้วพรุ่งนี้มารายงานผลครับ

3876
Update

หลังจากที่ลง driver ตัวใหม่ จากทาง website ก็ใช้ได้เหมือนเดิมแล้วครับ

10285
ขอบคุณสำหรับ update ครับ

ยิ้ม

pyaempark's picture
128
ขอผมด้วยคนครับ คือใช้ของ

ขอผมด้วยคนครับ
คือใช้ของ Genius G-pen ปรากฎว่าลงในวินโดว์ได้ ใช้งานได้ปกติ
แต่พอลงใน OSX มันคลิกได้(ทั้งสามปุ่ม) แต่ลากปากกาแล้ว เม้าไม่ตามครับ
เกิดอะไรขึ้นเอ่ย (เหมือนว่าจะหนักว่า จขท อีกนะเนี่ย)
ขอบคุณครับ

10285
ลองติดต่อน้องต่ายตรง ๆ ดูนะครับ

จิ้มไปที่รูป avatar เข้าหน้า profile แล้วคลิ๊กที่ tab ชื่อ contact ด้านบน แล้วส่งข้อความไปครับ ตรงนั้นจะส่งอีเมล์ถึงน้องต่ายโดยตรง น่าจะช่วยให้ได้ driver เร็วกว่าโพสต่อไว้ในเว็บครับ ยิ้ม

3876
ลองลง driver ใหม่

ตามที่ผมเข้าในนะครับ

อาจจะเป็นเพราะ ตอนที่ 10.6 มาใหม่ๆ driver ชองเก่าไม่สามารถทำงานได้ปกติ + ของใหม่ที่ออกมา ก็ยังไม่สามารถแก้ไขปัญหาได้ในบางจุด

แต่ตอนนี้ที่ต่ายเข้าไปลองดู แล้วก็ load driver มาอีกรอบ (คีนบอกว่า ขนาดมันไม่เท่ากับที่เคย load มาก่อน ในตอนแรก) สามารถใช้ได้ (หลังจากที่ไม่ได้วาดใน เครื่อง mac นานเป็นเดือนๆ)

คุณ pyaempark ลองไป load driver มาลองอีกรอบดูครับที่ www.genius.com เลือก product แล้วก็เลือก driver support 10.4-10.6

3876
mail มั่ว

ผมใส่ mail มั่วไปครับใน contact ฮ่าๆ

10285
แก้ให้ถูกดีกว่าครับ

เผื่อมีสาว ๆ อยากติดต่อไปนะ ยิ้ม

3876
mail box

เวลามี คนมา reply มันแจ้งเตือนเข้า mail box เยอะ ผมก็เลย edit ออกครับ

แต่สาวๆ ผมสะดวกคุยนะฮะ

pyaempark's picture
128
คุณ pyaempark ลองไป load

คุณ pyaempark ลองไป load driver มาลองอีกรอบดูครับที่ www.genius.com เลือก product แล้วก็เลือก driver support 10.4-10.6
ลิงค์ที่ให้มา เข้าใจว่าไม่ใช่นะครับ แต่ผมลองหาแล้วไปเจอที่ http://www.geniusnet.com/ แล้วใช่ครับ เดี๋ยวลองก่อนนะครับว่าได้ไหม
ขอบคุณครับ

3876
ขออภัยฮะ post link ผิด

ขออภัยฮะ post link ผิด