จะลบรายชื่ออีเมลล์ที่ขึ้นในช่องของเว็บต่างๆยังไงครับ

Biggie's picture
130
เช่นในเฟสบุ๊คอะครับพอดีพิมพ์อีเมลล์ผิดไปแล้วมันก็จำและเพื่อนก็เคยใช้มันก็จำตอนนี้ก็เต็มเลยครับ รบกวนบอกทางสว่างหน่อยนะครับ^^

nickoe's picture
4320
ลองแบบนี้ครับ

empty cache ก่อนครับ

130
ไม่หาย

ลองแล้วครับคุณ nickoe

ikok's picture
10285
อันนั้นเป็น cookies ครับ

น่าจะหายนะครับ

130
คุณก๊อกครับ

ทำยังไงตรงไหนอะครับ โปรดชี้แนะด้วยครับ

10285
บน FF หรือ Safari ครับ?

?

130
ที่ซาฟารีครับ

แต่ขอใน FF ด้วยก็ดีครับ

10285
วิธีลบ cookies

ไปที่ เมนู Safari/ Reset Safari ครับ
ใน FF ไปที่ Tools/ Clear Recent History แล้วเลือกช่อง cookies ครับ
บน FF มีให้เลือกลบหลายอย่าง และหลายช่วงเวลานะครับ ถ้าลองแล้วไม่ได้ผล ให้ลบออกให้หมดเลย

130
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับผม มีความสุข

nickoe's picture
4320
อ่ะ

มันเป็น cookie เหรอ
ทำไมผมเคย clear cache แล้วหายล่ะครับ
หรือผมงงเองเนี่ย ฮ่าๆๆๆ

10285
เรื่อง pass หรืออะไรที่เกี่ยวข้องกับข้อมูล

ยืนยันอะไรพวกนี้น่าจะเป็น cookie นะ แต่ส่วนใหญ่เราล้าง temp ไฟล์ก็จะล้างพวกนี้ไปพร้อมกัน เราเลยไม่ได้สังเกตมังครับ ยิ้ม

od2504's picture
1077
ขออนุญาตตั้งข้อสังเกตุ

คุณ iKok สังเกตุ post ที่ 5 กับ post ที่ 7 ไหมครับ ผมว่าได้ข้อคิดอย่างหนึ่งเกี่ยวกับนัยในความแตกต่าง ระหว่างการตอบคำถามแบบ chat กับแนวทางที่เคยเป็น ซึ่งผมว่าแบบแรก (Chat) มีความเสี่ยงที่เพื่อนสมาชิกอื่นจะพลาดการเรียนรู้จาก จขกท (ถ้าไม่มี post ที่ 6)
(ข้อสังเกตุนี้ มีจุดประสงค์เพียงอยากให้ (อยากเห็น) ที่นี่เป็น "องค์กรการเรียนรู้สมบูรณ์แบบมากกว่าเวปลักษณะเดียวกันที่อื่นๆ น่ะครับ)

10285
ผมเคยคิดถึงเรื่องนี้ครับ

แต่ผมเลือกที่จะถามตอบในลักษณะ chat ในเบื้องต้นครับ เพราะว่า

• ผู้ใช้งานที่เป็นมือใหม่ อาจจะเรียกส่วนประกอบของเครื่องในหลาย ๆ ส่วนไม่ถูก ตรงนี้ผมทำใจรับเรื่องนี้ไว้ตั้งแต่ต้นแล้ว เพราะผู้ใช้งานหลาย ๆ ท่านก็ไม่ได้ใช้ภาษาอังกฤษ เลยตกหล่นข้อมูลเรื่องชื่อหรืออะไรพวกนี้ไป (หรือ user ที่อยู่ต่างประเทศเอง ก็เรียกอะไรหลาย ๆ อย่างในเครื่องไม่ถูกครับ เช่นผมเองเป็นต้น แบร่..)
  • โดยทั่วไป ผู้ที่มีคำถาม มักจะไม่ค่อยสละเวลาพิมพ์รายละเอียด เพราะคิดว่าอาจจะไม่มีความจำเป็นหรืออะไรก็ตามแต่ ดังนั้นการตอบคำถามของผมก็เป็นลักษณะเดียวกัน คือไม่เสียเวลาตอบแบบละเอียดไปตั้งแต่ต้น เพราะนอกจากจะเสียเวลาโดยใช่เหตุ แล้วอาจจะเป็นการเดาที่ผิดทางครับ ผมเลยเลือกแบบนี้ครับ

ถ้าผมเจอคำถามที่ผมไม่แน่ใจคำตอบ หรือไม่อ่านคำถามไม่รู้เรื่อง ผมจะ..

1. ถามมา 1 คำ ผมก็ถามกลับไป 1 คำ
  2. ถามมาสองคำ ผมก็ถามกลับสองคำครับ

... ถ้าถามไม่ละเอียด ผมก็จะค่อย ๆ ถามกลับ แย๊บหรือว่าจิ้มไล่หาสาเหตุไปเรื่อย ๆ ตามที่ผมพอจะไกด์ให้ตัวเองหรือสมาชิกท่านอื่นช่วยวิเคราะห์ให้ได้ .. เอาจนกว่าจะรู้เรื่องครับ ถ้าเขาไม่รำคาญคำถามกลับของผมไปก่อน

ถ้าจนด้วยเกล้าจริง ๆ ผมก็ยอมแพ้ครับ ๕๕๕๕

จะเขียนอธิบายให้กับ user หรือสมาชิกว่า "ควรจะตั้งคำถามที่ชัดเจน เพื่อประโยชน์ของตัวคุณเอง" ... ผมคิดว่ามันไม่ได้ผล คงไม่มีใครอ่านแล้วทำตามกัน มันเป็นเรื่องของจิตสำนึกเกี่ยวกับ "การถามที่ดี" ที่แต่ละคนมีตรงนี้และตระหนักถึงเรื่องนี้ไม่เท่ากัน ผมเลือกที่จะปล่อย เพราะว่ามันเป็นเรื่องที่ไม่ใช่คอขาดบาดตาย และถ้าผมมีเวลา ผมไล่จิ้มถามกลับไปเรื่อย ๆ เอารู้กันไปครับว่าใครจะยอมแพ้ก่อนกัน ๕๕๕๕ แย๊บถามมาก็แย๊บถามกลับครับ

ขอเวลาหาวิธีตรงนี้สักระยะ ผมอาจจะลองอะไรที่เกี่ยวกับตรงนี้ให้ดีขึ้นบ้าง ยิ้ม

ขอบพระคุณที่ท้วงเรื่องนี้ขี้นมานะครับ

ก๊อก

ปล. comment นี้ไม่เกี่ยวกับการถามของคุณ biggie นะครับ ยิ้ม ผมแค่อธิบายวิธีการถามตอบแบบที่ผมใช้อยู่ปัจจุบันให้คุณ od2504 ครับ

10285
แซวตัวเองดีกว่า

น่าจะมีหัวข้อการตอบคำถามที่ดีด้วยเหมือนกันครับ ๕๕๕๕

บางทีเรื่องแบบนี้ก็ควบคุณได้ลำบาก เพราะธรรมชาติของเว็บบอร์ด (กระทู้) ที่เป็นในเชิงการสนทนาโต้ตอบ ระหว่างผู้ถามกับผู้ตอบ(หรือผู้ที่มาช่วยกันตอบ) ที่จะมีประเด็นต่าง ๆ เกิดขึ้นเสมอ เป็นเรื่องที่ผู้อ่านภายหลังก็ต้องอ่านจับใจความกันไปครับ ยิ้ม

130
เพิ่มเติมนะครับ ใน Safari

ให้เลือกอันเดียวเลยครับหลังจากลองแล้ว คืออันนี้ครับ Remove Other AutoFill From Text ตัวก่อนสุดท้ายครับ