มีปัญหาเกี่ยวกับ internet connection, OS X Snow Leopard V.10.6.2

wivien's picture
5
Device: MacBook OS X V. 10.6.2, 2.26 Ghz Intel Core 2 Duo, 2GB 1067 MHz DDR3/ Router: Linksys by Cisco Wireless-G Broadband Router WRT54G2 firmware 1.0.04

อาการ
- สามารถต่อ internet ได้ ใช้ได้ประมาณ 30 นาที - 1 ชม. แล้ว internet ก็ใช้การไม่ได้ ไม่ว่าจะเชื่อมต่อกับ airport or ethernet
- สัญญาณ airport เต็ม ethernet ไม่มีปัญหา เช็คค่าจาก network diagnostic แต่ไม่สามารถเชื่อมต่อ internet ได้
- เครื่อง อื่นๆ (OS X tiger & Leopard, window) ที่เชื่อมต่อจาก network เดียวกันสามารถใช้งานได้ปรกติไม่มีปัญหา

วิธีแก้ไขเบื้องต้น
- ต้องปิด airport หรือ ถอดสาย LAN ออก แล้วก็ทำการเชื่อมต่อใหม่อีกครั้ง สามารถใช้งานได้สักพัก แล้วก็กลับสู่อาการเดิมต่อ internet ไม่ได้

มีใครที่เจอปัญหาแบบนี้บางหรือเปล่าค่ะ เห็นใน mac forum (apple website) มีหลายคนที่เจอปัญหานี้แต่ยังไม่มีการแก้ไข บ้างก็ว่ามี bug หรือ ปัญหา firmware ของ router device

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

วิ

nickoe's picture
4320
เท่าที่ดู

เหมือนๆกับ router จะไม่แจก ip ครับ ลองปรึกษาช่างเจ้าของผลิตภัณฑ์ครับ
หรือติดต่อ isp ดูว่ามีอะไรผิดปกติกับสัญญาณที่ส่งมาหาเราครับ

แต่ส่วนตัวที่ว่าน่าจะเป็นที่ router ครับ

5
ขอบคุณค่ะ คุณ nickoe

ขอบคุณค่ะ คุณ nickoe ตอนแรกก็คิดว่ามีปัญหาที่ router แต่ก่อนหน้านี้ใช้ tiger ก็ไม่มีปัญหาอะไร เพื่อนร่วมงานที่ใช้ leopard or window ก็ใช้งานกันได้ตามปรกติ มีแต่เครื่องเรา เครื่องเดียวที่มีปัญหา ลองเอาเครื่องไปให้ eStore เช็คเครื่องให้เค้าก็บอกไม่ได้ว่าเป็นเพราะอะไร ได้แต่บอกให้เราไป update firmware ของ router เราก็ทำตามแล้ว แต่ปัญหาก็ยังเหมือนเดิม เรียก internet provider เข้ามาดูเค้าก็มาใส่ค่า DNS servers ให้แต่ก็แก้ปัญหาไม่ตก วันนี้ก็เลยลองโหลดโปรแกรมอัพเดทของ airport for 10.6.2 ก็ยังแก้ไม่ได้ .. เซ็งมากค่ะ ต้องคอยปิดเปิด Airport ทุกๆ ชม จนอยากจะ downgrade กลับไปหา tiger >_<

nickoe's picture
4320
เอ

ถ้าตอนเป็น tiger ยังปกติดี อย่างนี้ไม่น่ามีอะไรผิดปกติ
อาจจะมีอะไรผิดปกติใน system ครับ

nookistudio's picture
26
update Air port

http://www.apple.com/downloads/macosx/apple/firmware_hardware/airportcli...
ลอง อัพเดท ดูหรือยังครับ

5
ขอบคุณค่ะ คุณ nookistudio

ขอบคุณค่ะ คุณ nookistudio เพิ่ง update มาสดๆร้อนๆ เลยค่ะ แต่ก็ไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้น internet disconnected อยู่ตลอด ถ้ามีความผิดปรกติที่ system จริงๆ หมายความว่า ต้อง format แล้วลง OS ใหม่ใช่ไหมค่ะ หรือว่ามีวิธีแก้แบบอื่นอีก

Cybernet's picture
399
ถ้าใน tiger ไม่มีปัญหา

ถ้าใน tiger ไม่มีปัญหา แล้วเครื่องอื่นๆก็ไม่มีปัญหา น่าจะเกิดจาก system ของเครื่องเรามากกว่านะครับ ลอง backup แล้วลงใหม่ดูครับอาจจะช่วยได้ครับ

panouvat's picture
5
ใช้แล้ว..

ของผมก็เป็น.เหมือนกัน

5
แล้วคุณ Panouvat แก้ได้ยังค่ะ

แล้วคุณ Panouvat แก้ได้ยังค่ะ อยากจะลง OS ใหม่แต่ดันลืมเอาแผ่นมาจากที่บ้าน (ตอนนี้ติดเกาะ) ว่าจะลองให้ e-store ที่อินโดเค้าลงให้ แต่ไม่รู้ว่าเค้าจะยอมช่วยหรือเปล่า

panouvat's picture
5
น้าน!

ยังเลยครับ..ไม่รู้จะเริ่มยังไงดี..ฝีมือยังอ่อนอยู่เลยครับ..(ยังดีกว่าผมอีกครับ(แผ่น) ผมน่ะลืมไว้ที่บ้าน(ชนบท)พอกลับไป โน้น!อยู่ที่ท้ายรถสามล้อคุณตาครับ(สะท้อนแสง)เจ็บปวด..อิอิ

pippo's picture
2469
จากที่เคยอ่าน

Webboard ต่างประเทศ คนที่ลง Snow แบบ Upgrade ส่วนใหญ่มีปัญหากับ Wireless ครับ

ถ้าข้อมูลในเครื่องไม่มาก แนะนำ Backup ไว้ก่อนแล้วลงใหม่แบบ Clean Install เลยครับ ไม่ยากครับ

ikok's picture
10285
ลอง Reset PRAM นะครับ

ดูวิธีได้จากในนี้ครับ
http://support.apple.com/kb/HT1379?viewlocale=en_US

ส่วนอันนี้เป็นโพสที่เกี่ยวข้อง ที่ผู้โพสเจอปัญหาคล้าย ๆ กันคือต่อ internet แล้วสัญญาณ drop ครับ
http://michaelhyatt.com/2007/01/fix-for-wireless-connection-problems-on-...