ช่วยหน่อยนะครับ ต้องการไฟล์ทำ Thesis ด่วน ๆ แต่หาโฟลเดอร์ไม่เจอ

pattricray's picture
89
ผมต้องการโฟลเดอร์ที่อยุ่หน้า เดสท็อป อ่ะครับแต่ พอหา ๆ จากไทม์เมชชีน แล้วมันหาไม่เจออะครับ มันอยู่ ตรงส่วนไหนเหรอครับช่วยบอกที ... แย่แล้ว เดทไลน์ แล้วด้วย .... ใครออนไลน์แล้วทราบช่วยหน่อยนะครับพยายามหา แล้ว

lambkin's picture
9
ลบไฟล์ออกไปแล้วเหรอ?

ลบไฟล์ออกไปแล้วเหรอ?

ikok's picture
10285
folder อะไรครับ?

ลบไปแล้ว หรือว่ายังไม่ได้ลบ? ลองดูใน trash ดูหรือยังครับ?

ใน Time Machine ไล่ย้อนดูไปวันหลัง ๆ ดูบ้างหรือยังครับ?

89
ผมแบคอัพ แล้วก็ ลง OS

ผมแบคอัพ แล้วก็ ลง OS ใหม่อ่ะครับ แล้วอยากจะเอาเฉพาะข้อมูลจากโฟลเดอร์ที่ที่แบคอัพไว้ แต่มันอยู่ที่หน้าจออ่ะครับแล้วมันเข้าไปได้เฉพาะในส่วนของ ตัว HD แต่ไม่สามารถหาโฟลเดอร์ที่อยุ่หน้าเดสท็อป ที่ผมแบคอัพไว้อ่ะครับ (งงป่าวนี่)

10285
ลองเข้าไปตามนี้นะครับ

Macintosh HD/Users/(ชื่อ user เดิมที่เก็บไฟล์เอาไว้)/Desktop

แล้วลองหาไฟล์จากในนั้นดูนะครับ

10285
อธิบายเพิ่มเติมนะครับ

คือคุณเปิดเข้าไปล้วง Time Machine ขึ้นมา แล้ว navigate ไล่จาก Macintosh HD ไล่เข้าไปเรื่อย ๆ น่าจะถึง desktop ของ user เดิมได้ (บนเครื่องผมทำได้ครับ OS X 10.5)

89
พยายามแล้วครับแต่ ว่าไม่เจอ

พยายามแล้วครับแต่ ว่าไม่เจอ เป็นเพราะอะไรหว่า หรือว่าผมไปลบมัน

10285
ตอน backup ที่บอก

ว่าใช้ Time Machine นี่ ... เปิด Time Machine เอาไว้ก่อนหน้านี้นานหรือยังครับ?

10285
ไม่ทราบว่าเคยใช้ Time Machine กู้ไฟล์มาก่อนไหมครับ?

หรือว่าเพิ่งเปิดใช้งาน Time Machine ครั้งแรก แล้ว back up เสร็จก็ลบของเดิมออกแล้วลง OS X ใหม่เลย?

ถ้าเป็นกรณีหลัง ตอน backup อาจจะได้ไฟล์มาไม่หมด และไฟล์อาจจะไม่อยู่ให้กู้แล้ว
แต่่ถ้าเปิดใช้งาน Time Machine มาสักพักแล้ว ลอง restore ทั้ง system กลับมาดูครับ

89
เคยแต่ Restore แบบทั้งยวง

เคยแต่ Restore แบบทั้งยวง มันเลยอ่ะครับ มาทุกอย่างทั้งหน้าเดสท็อป ด้วย แต่ทีนี้อยากได้แค่โฟลเดอร์เดียว แต่หาในส่วนของข้อมูลเก่าในหน้าเดสท็อป จากไทม์เมชชีน ไม่เจออะครับ

89
ที่ผมไม่ Restore

ที่ผมไม่ Restore หมดทั้งยวงเพราะว่า พื้นที่ HD ไม่พอแล้วอ่ะครับเพราะว่าผมแบ่งให้วินโดวน์ไป แล้ว .... T_T นี่ก็คือสาเหตุที่อยากได้แค่โฟลเดอร์นั้นอันเดียวครับ

10285
ถ้าแบบนั้น

มีสองทางเลือกครับ

คือทำใหม่ ... ไม่ก็เอา windows ออกแล้ว restore ทั้ง system กลับมาครับ

ผมเทใจให้ทำใหม่ครับ น่าจะแน่นอนกว่า เพราะไม่แน่ว่าถ้าเอา windows ออกแล้ว restore กลับมาไม่ได้ สุดท้ายก็ต้องทำใหม่อยู่ดีครับ ทำใหม่ไปเลยครับ จะได้ไม่เสียเวลา

89
T_T

T_T ว่าแล้วเชียวผมก็คิดแบบนั้นเหมือนกันครับ ... เพียงแต่อยากทราบว่ามันพอมีวิธีอื่นอีกบ้างหรือเปล่า ผมว่าจะยืมเครื่องเพื่อนมา back up my system และก็ จะเซฟเอาโฟลเดอร์นั้น แล้วค่อย ให้เพื่อน แบคอัพ system ของเค้าอีกที ... (เหมือนเห็นแก่ตัวเลย) ประมาณว่าไม่อยาก ลงวินโดวน์ใหม่อะครับ (วุ่นวายมากมายสำหรับผม) ยังไงก็ขอขอบคุณมากนะครับ ที่ยังไม่นอน แล้วตอบคำถามผม (ตอนนี้ เที่ยง ที่ มอนทาน่า)

10285
จะลองแบบนั้นดูก็ได้ครับ

แต่ก็เสี่ยงไม่ต่างกัน ถ้าสรุปออกมาว่าไม่เจอ ก็ต้องทำใหม่อยู่ดีครับ

คิดในแง่ดีว่าทำใหม่เยอะ ๆ จะได้คล่อง ๆ ก็แล้วกันนะครับ แบร่..

ผมรอลุ้นอยู่ว่าจะได้ไหม ตอนนี้ตีสามแล้วที่สิงคโปร์ครับ ยิ้ม งั๊นเดี๋ยวผมไปพักผ่อนก่อนนะครับ มีอะไรมา update ในโพสนี้ก็ได้ เผื่อกู้ไฟล์กลับมาได้ และจะได้เป็นประโยชน์กับ user ท่านอื่นนะครับ

89
เจอแน่นอนครับ

เจอแน่นอนครับ ผมรับประกันเพราะว่าเคยอยากได้ ไฟล์เดอร์บนหน้าจอ แบบกรณีนี้มาแล้วเมื่อปีที่แล้วประมาณ กรกฏาคม ปีที่แล้ว ผมเลยแบคอัพ ทั้งซิสเทมส์ ก็มาหมด ทั้งโฟลเดอร์ที่หน้าจอ แต่บังเอิน เคสนี้ พื้นที่ผมไม่พอที่จะแบคอัพ ทั้งหมด เลยอยากได้แค่โฟลเดอร์นั้นอันเดียว เลยลองมาถามเพื่อน ๆ ผู้ช่ำชอง ด้านแมก ดูครับ ที่จริงมีเพื่อนที่เค้าทำงาน ในบริษัทแมก อยู่เหมือนกันครับ แต่ฝรั่งโทรหาทีไร เอะอะ ก็ ฝาก ข้อความ ผมเซงมากเลย แล้วกว่าจะติดต่อกลับมา ก็สายไปเสียแล้ว T_T แล้วมีโทรศัพท์ แทนที่จะโทรคุยกัน ก็มีแต่เทกซ์หากันไม่เข้าใจจริง ๆ อิอิ ....

10285
เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า

ไม่ควรเก็บไฟล์สำคัญเอาไว้บน desktop นะครับ ยิ้ม

pippo's picture
2469

เห็นด้วย 1000% ไม่รู้ว่าด้วยความง่ายๆ หรือยังไงไม่ทราบ

ไม่ค่อยจัดเก็บให้เรียบร้อยครับ ผมมักจะเสียดสีลูกน้องคนไหนที่ desktop รกๆ ว่า

"ตูนึกสภาพบ้านเอ็งออกเลยว่ะ ว่าจะรกแค่ไหน"

Cybernet's picture
399
คงต้อง restore ทั้ง system แล้วมั้งครับ

ปล. ผมเคยใช้แบบคุณก๊อกแนะนำ แล้วเอาไฟล์มาได้นะครับ เพราะตอนนั้นลง system ใหม่แล้วดันตั้งชื่อ user ไม่เหมือนกัน ก็ใช้วิธีคุณก๊อกไปเอาไฟล์กลับมาครับ