Macbook White เปิดไม่ติดครับ ขอคำแนะนำเบื้องต้นหน่อยครับ

i-Zine's picture
80
ไปบวชมาหนึ่งเดือน กลับมาคอมก็บูทไม่ขึ้นครับ ....จู่ๆก็เป็น ..ไม่ได้อัพเฟิร์มแวร์ เพิ่ม-ไม่มีแผ่นค้างในเครื่อง แต่ประการใด ครับ.ใช้ OSX 1.5 อาการเป็นดังนี้ครับ
เปิดแล้ว หน้าจอขึ้นสีขาวๆเทาๆ ดังผ่าง ตามปรกติ แต่ไม่บูท ขึ้นเป็นรูปแอปเปิ้ลครับ แค่จะมีเสียง ดัง ตื๊ดๆ สองที แล้ว แล้วก็ ดังตื้ดๆๆ สามครั้ง ...คือเสียงบอก อาการ ไม่ปรกติอย่างยิ่งครับ (ไฟ Status มุมขวา กระพริบ พร้อมเสียง) บูทไม่ขึ้น
มีวิธีแก้ไขเบื้องต้นมั๊ยครับ โทรไปถาม iStudio สาขาที่ซื้อมา เค้าแนะนำให้ ยกไปเคลม แต่ตอนนี้อยู่ต่างจังหวัดครับ ลำบากมากที่จะส่งศูนย์ (และประกันหมดแล้วด้วย) ...มีวิธีแก้ไขเบื้องต้นไหม?ครับ??
แป่ววว

nickoe's picture
4320
ลอง

repair disk ด้วยแผ่นที่มากับเครื่องดูครับ

ikok's picture
10285
ลองเข้า safe mode ดูนะครับ

กด shift ค้างเอาไว้ตอนเปิดเครื่อง

80
เอาไปซ่อมละ....เอามาเล่าละกัน

ช่างเค้าแกะออกมา ...เค้าบอกว่าร้องแบบนี้ อาการน่าจะเป็นที่แรม แต่ตอนไปที่ร้าน เค้าไม่มีแรม DDR2 ไว้ลองเปลี่ยน ...เลยไม่แน่ใจว่าเป็นที่แรมรึเปล่า เค้าบอกงี้ "ภาวนาให้เป็นที่แรม เพราะไม่กี่บาท แต่ถ้าเป็นที่เมนบอร์ดนี้ หลักหมื่นเลย" ตอนนี้ทำอะไรไม่ได้ครับ รอช่างบอกอย่างเดียวว่าอะไรพัง...สรุปว่า ตอนนี้รอการติดต่อกลับอย่างเดียวครับ ยิ้ม

od2504's picture
1077
ตอนสึก ดูฤกษ์หรือเปล่า

ตอนสึก ดูฤกษ์หรือเปล่าครับ

80
ฮ่าๆๆๆ..

ก๊ากก เลยมุขนี้ ...ดูแล้วครับ ดูแต่วันนะ ไม่ได้ดูเวลา ฮ่าๆๆ ..อ.ท่านสอนว่า ไม่ต้องไปสนใจฤกษ์หรอก ฤกษ์ สะดวก คือเราสะดวกนั่นแหละ...เลยสึกเลยครับ
ด้วยเหตุนี้ MBW คงเสียด้วยบารมีผมแหละครับ หัวเราะร่วน

10285
เอาใจช่วยนะครับ

ขอให้ได้เครื่องกลับมาทำงานได้ไวไว ยิ้ม

ปล.บารมีแรงจริง ๆ ครับ หัวเราะร่วน

80
อัพเดทครับ

ทางร้านโทรมาแจ้ง ว่าตกลงแล้ว RAM เสียครับ ตัวนึง แต่มีค่าใช้จ่าย คือค่าบริการ 990 บาท อันนี้รับไหว แต่ค่าแรม แพงเหลือเกิน Kington สี่พันกว่าบาท เบ็ดเสร็จแล้ว ห้าพันกว่าบาท ...แพงอ่าา แห่ะ ๆ 3
ถ้าผมซื้อแรมมาเปลี่ยนด้วยตัวเอง จะทำได้ไหม มันมีข้อยาก ตรงไหนรึเปล่า ครับ แล้ว มันหาซื้อตามท้องตลาดทั่วไปได้มั๊ยครับแรม แบบนี้ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ สงสัย?

10285
แรมเปลี่ยนเองทำได้ครับ

คุณ nickoe เลยเขียนเอาไว้แล้วลองอ่านเป็นแนวทางได้ที่นี่ครับ

มือใหม่ต้องเจอ : Ram Premium or Value...?

4320
ฮา...

มีประโยชน์กับเขาสักทีนะ หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

80
โอ๊ววว ขอบคุณ ครับ

ผมก็ลองหาในสมาร์ทเสิร์จ ไม่เจอ สงสัยใช้ คีย์เวิร์ดไม่เก่ง ดันไปเจอกระทู้ที่ เปลี่ยนแรมแล้ว ไปคุยกันเรื่อง Ex-Hdd ซะงั้น ...เลยอ่านเพลินเลย

ขอบคุณอีกครั้งครับ แบร๊ดดดดด ยิ้มปากกว้าง

pippo's picture
2469
ลองไปเช็คราคา

ที่ร้าน memory today ชั้น 3 IT Mall Fortune

หรือดูราคาจาก Web เค้าก่อนก็ดีครับ : http://www.memorytoday.com/modules.php?name=Search&file=RAM_Apple_Notebook

4320
ยินดีด้วยครับ

ที่เป็นแค่แรม โชคดีจริงๆครับ

pubate's picture
17
เย้

เย้