ใช้ iPod Touch เป็น remote

rsakchai's picture
396
ใช้ iPod Touch เป็น remote ทำไงครับ ใครทราบรบกวนช่วยบอกรายละเอียดแบบละเอียดๆหน่อยครับ

minemind's picture
3876
ลอง search ใน app store

ลอง search ใน app store น่าจะมีนะครับ app สำหรับ remote

อีกตัวก็เป็น Jaadu VNC ที่ผมเคยลองใช้นะครับ

INNOVATION's picture
343
จะ Remote อะไรครับ พี่หมอ

จะ Remote อะไรครับ พี่หมอ มีหลาย ๆ ตัวครับ อย่างผมใช้งานก็เป็น Air Mouse ครับ เอาไว้แทน Mouse ได้เลย ..​

396
ผมไม่มี Air mouse นี่ มีแต่

ผมไม่มี Air mouse นี่ มีแต่ iPod touch

3876
น่าจะใช่

โปรแกรม remote มันมีการใช้งานหลายแบบอะครับ

แบบที่ ควบคุมแต่ส่วน mouse อย่างเดียว
แบบที่เป็น remote destop ก็มี
อย่างด้านบนจะเห็นว่า มันมี remote keynote ด้วย ก็ใช้ควบคุมหน้า ในการ presentation
ถ้าจำไม่ผิดมันมีอีกอันที่ไว้ ใช้สำหรับควบคุมการเปลี่ยนเพลง

396
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ

โหลด remote มาแล้ว แต่ยังงมวิธีใช้ไม่เป็นเลย ใครรู้บอกทีซิครับ

396
ใช้ได้แล้วครับ

ใช้ได้แล้วครับ

ikok's picture
10285
พี่หมอโหลดตัวไหนมาใช้ครับ?

เห็นบอกว่าใช้ได้แล้ว

396
Remote

ตัวที่ชื่อ Remote ครับ อาศัยของฟรีไปก่อน แต่ลองดูแล้ว มีก็เหมือนไม่มีครับ ไม่ต่างกันเลย
ว่าแต่คุณก็อกมี Application อะไรฟรีๆแนะนำให้ผมเอาไว้ใช้ control โปรแกรม presentation ของ Note หรือเปล่าครับ ขอย้ำต้องฟรีนะครับ

343
ผมใช้ Air Mouse (ไม่ฟรี) ครับ

ผมใช้ Air Mouse (ไม่ฟรี) ครับ .. แต่ก็ใช้งานได้ดีครับ ..

343
ผมไปเจอบทความนี้มา

ผมไปเจอบทความนี้มา น่าจะเหมาะกับ พี่หมอ ครับ

http://iphone.appstorm.net/how-to/remote/how-to-control-your-mac-with-yo...

396
เจ๋งครับ

แต่ผมมีปัญหาคือเกรงใจคนจ่ายตังค์ให้ครับ เพราะการที่ผมใช้บัตรเครดิตรูดอะไรไป ไม่ว่ามากหรือน้อย ปัญหาคือสลิปไปเรียกเก็บที่เมืองไทย คนที่บ้านก็ต้องจ่ายให้ มันไม่ได้เยอะแยะอะไรหรอกครับ แต่.....ขี้เกียจฟังเสียงบ่น
อิอิอิ

ikok's picture
10285
ตอน slip ไปถึง...

พี่หมอก็บอกทางบ้านว่าทำเครื่องโทรศัพท์หายเลยครับ เขาจะได้ไม่ต้องโทรมา แจ่ม

Nannie's picture
600
(มาแอบอ่าน)

ถ้าบอกว่าโทรศัพท์หายก็แปลว่ามีพิรุธสินะ

งึมงึมงึม -.-

Nu-eMMa's picture
1837
ระวังนะค่ะ

อิอิ เดาว่า นี้พี่แนน 5555

พี่ก๊อกระวังนะ อย่าทำอารายหายเลยยย....

หัวเราะร่วน

396
ต้องเชื่อมต่อผ่าน wifi หรือใช้ bluetooth ได้ครับ

สนใจตัว air mouse ครับคุณบอล แต่มีปัญหาคือที่ห้องไม่มี wifi ใช้ครับ จะทำยังไงดีเอ่ย แนะนำหน่อยครับ

396
เอายังงั้นเลยหนะครับ....

นอกจากโทรศัพท์หายแล้วต้องคอมฯพังด้วยถึงจะปิดประตูได้หมด ไอ้ผมจะพลอยแย่ไปป่าวๆ เดี๋ยวพลอยทำให้ติดต่อ(สาว)คนอื่นไม่ได้ด้วย

3876
Teamviewer ไว้ใช้ สำหรับ

Teamviewer ไว้ใช้ สำหรับ remote destop อีกตัวครับ

ในเครื่องต้องลง teamviewer for mac ด้วยนะครับ

396
ใช้ยังไงครับ

โหลดมาลงเครื่องและลงใน iPhone เรียบร้อยแล้ว แต่ว่า....งม..หาวิธีการใช้ยังไม่เจอครับ รบกวนชี้แนะหน่อยครับคุณต่าย

Nu-eMMa's picture
1837
พี่หมอรอ...

รอ...นู๋มีไอโฟน ใช้ก่อนนะ นู๋จะตอบละเอียดยิบๆๆ 5555

ตอนนี้ คนจนๆ กำลัง.. ฟื้นฟูสภาพชีวิตอยู่
แบร่..

3876
เครื่องพี่หมอ Jailbreak

เครื่องพี่หมอ Jailbreak รึเปล่าฮะ ถ้า jail จะได้แนะนำ app ที่ต่ายลงไว้ แต่ถ้าไม่ได้ jail เด๋วต่าย cap ภาพการใช้งานของ team viewer มาให้ดูครับ

396
ไม่ได้ Jail ครับ

ไม่ได้ Jail ครับ

3876
freeware

For Mac
Download

For iPod
Download

สิ่งที่เราจำเป็นต้องรู้ของโปรแกรม Teamviewer
- ต้องใช้ internet ในการใช้งาน
- เมื่อเปิดโปรแกรม เราจะได้ ID และ Password ของเครื่องเรา(ID จะเป็น ID เดิมตลอด แต่ Password ตัวโปรแกรมจะ generate ให้ใหม่ทุกครั้ง นอกจากเราตั้งค่าใน Secue Pass แล้วใส่ Password ที่ต้องการลงไปเอง)

• ต้องรู้ ID และ Password ของเครื่องปลายทาง (เครื่องที่เราต้องการ remote เข้าไปใช้งาน)

ปล. ต้องเปิดโปรแกรมไว้ตลอด ทั้งเครื่องเราและเครื่องปลายทาง ถ้าเครื่องใดเครื่องนึง ไม่เปิดโปรแกรม ก็จะไม่สามารถ connect เข้าไปได้ หรือ อีกกรณีคือ ขณะที่ remote อยู่แล้วเครื่องใดเครื่องนึง ปิดโปรแกรม มันก็จะทำการ disconnect ไปอัตโนมัติเช่นกัน

3876
ทดสอบ Remote Mac to

ทดสอบ Remote Mac to Windows

กรอก ID ปลายทาง -> เลือก Remote Support

เมื่อ Connect ติดแล้ว เค้าจะให้กรอก Password ของเครื่องปลายทางครับ จากนั้นกด Logon

หลังจาก Logon

3876
ทดสอบ Remote iPod Touch to

ทดสอบ Remote iPod Touch to Mac

ใส่ ID และ Password ปลายทาง

รูปนี้เหมือนเค้าจะบอก Feature การใช้งานต่างๆ

เมื่อ Logon เข้ามา

396
ขอบคุณมากๆครับ

เดี๋ยวจะลองดูครับ ที่สอนมาชัดเจนมาก คิดว่าไม่น่ามีปัญหาแล้วจะส่งข่าวครับ

396
ทดสอบแล้วใช้ได้ดีมากครับคุณต่าย

ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำและความช่วยเหลือครับ

3876
ยินดีครับ

ขอบคุณที่ update ให้ทราบครับ

palm's picture
8
โหลดไม่ได้

โหลด for ipod ไม่ได้คับ ช่วยสอนทีคับ

palm's picture
8
Password

โหลดครบแล้วคับ Password ที่ให้กรอกลงใน ipod หมายถึง Passwordของmac หรือ Password ที่อยู่ล่าง ช่อง ip คับ

396
ของ Mac ครับ

เปิด Teamviewer บน Mac ก่อน ก็จะเห็น ID และ password
จากนั้นก็เปิด Team viewer บน iPod แล้วก็ใส่ ID และ password ที่อยู่บน Mac ลงไปใน iPod Touch ก็จะ remote เครื่อง Mac ผ่านทาง iPod Touch หรือ iPhone ได้
แต่ต้องต่อ internet ได้ทั้งสองเครื่องนะครับ