ทำ Keyboard iMac รุ่นเก่าให้กดปุ่ม Play/Pause แบบรุ่นใหม่ได้มั้ยครับ

Mixmerize's picture
1480
พอดีที่ทำงานได้ใช้ iMac แต่ Keyboard เค้าดันเอาตัวเก่า (G5) มาให้ แต่อยากทำให้ปุ่มพวก F9 F10 ฯลฯ เป็น Shortcut ไว้กด Play/Pause เพลงด้วย ไม่ทราบว่าทำได้มั้ยครับ แห่ะ ๆ 1

ikok's picture
10285
เข้าไปตั้งเองน่าจะได้นะครับ

เข้า itunes แล้วหาคำสั่งสำหรับ play/pause แล้วใช้วิธีตั้ง shortcut เองแบบนี้ครับ

การเพิ่ม shortcut ให้กับคำสั่งต่าง ๆ ใน app บน OS X เอง

1480
อืมม...

ลองแล้วครับพี่ก๊อก เคยถามพี่นิคไปก่อนหน้านี้วันสองวันแล้วก็ลองทำจาก How-To นี้ดู
แต่วิธีนี้อารมณ์ประมาณว่า เป็นการสร้าง Shortcut ให้กดในขณะที่เปิดหน้าแอปนั้นๆอยู่น่ะครับพี่ก๊อก
ต่างกับ Keyboard ปกติ(รุ่นใหม่) ที่ไม่ว่าทำงานที่แอปใดๆ Finder, Safari ฯลฯ เวลากด F7-F12 ก็ยังเป็นการกดเพื่อควบคุมการเล่นเพลงและระดับเสียงอยู่

มิกลองสร้าง Shortcut แล้วน่าจะใช้ได้ในเฉพาะเวลาที่เราเปิด iTunes อยู่ แต่ถ้าทำงานกับแอปอื่น กด Shortcut ที่เราสร้างมันจะไม่มีผลเกิดขึ้นน่ะครับ แห่ะ ๆ 1

10285
เอ...

งั๊นไม่รู้แล้น แห่ะ ๆ 1 ใช้ widget ไม่ก็ทำ itunes เป็น mini player เอาแล้วกันเน้อ แบร่..

1480
โอ้วๆ

พอพี่ก๊อกพูดแบบนี้แล้วน่าจะเอาแอปที่พึ่งหาเจอกับต่ายมาประยุกต์ใช้้ได้นะเนี่ย ไว้เดี๋ยวจะเอาไปทำที่ทำงานแล้วมาบอกอีกทีคับ หมดกัน 2

10285
app อะไรครับ?

เอามารีวิวเสียดี ๆ แบร่..

minemind's picture
3876
Widget Show On Desktop

อันนี้วิธีแบบที่ใช้ Onyx ช่วยฮะ

Snow Leopard ก็ทำได้นะครับ

ตรง Parameter เค้าเอา menu ไปไว้ที่ Misc แทน (ต้องดู clip ก่อนนะ)

3876
ซื้อ keyboard

ซื้อ keyboard ใหม่เลยพี่มิก

อันเก่า ขอน้อง หัวเราะร่วน

10285
นั่นไง

solution แบบได้ประโยชน์ร่วมกันมาแล้ว หัวเราะร่วน

3876
ขอเมาท์ด้วย

ขอเมาท์ด้วย แจ่ม

1480
ถ้าต่ออีกคอมเมนท์

สงสัยจะขอเครื่องด้วยเลยล่ะมั้ง หลอน หัวเราะร่วน

nickoe's picture
4320
งั้น

ขอ wacom นะ ฮ่าๆๆๆๆ

3876
โหห ขอโต๊ะวางคอมด้วยงี้

โหห ขอโต๊ะวางคอมด้วยงี้ ขอหมดเลยคับ แบร่..