สงสัยอาการหนักครับ กด empty trash เเล้วเจอหน้าต่างสีดำๆ บังคับให้ปิดเครื่องครับ

tutunkhamen's picture
9
วันนี้ตังใจจะเคลียร์ อถิมหากองขยะในเครื่องที่สะสมมานาน ทั้งที่โหลดบิทมาเเละไฟล์ต่างๆที่เอาเข้ามาจาก hard disk ลุกอื่นๆอาครับ เเต่ปรากฎว่ากด empty trash ไปเเล้ว โหลดได้ 1ส่วน100 ของหลอด มันมีหน้าจอ สีดำๆ วาปขึ้นมาพร้อมมีสัญลักษณ์ เป็นรูปปุ่มpowerใหญ่ เเล้วเเจ้งว่า ให้กดปุ่ม power ค้างเพื่อปิดคอมพิวเตอร์ ผมลองมา 10 ครั้งเเล้วครับ ผลเหมือนเดิมทุกครั้งครับ

หลังจากคอมผมหาย ก็ซื้อ macproตัวนี้มาใหม่ ใช้ยังไม่ถึงเดือนเลยครับ ผมไม่เเน่ใจว่าอาการเเบบนี้ มันเป็นที่อะไรเอ่ย Virus ? Hardware ?หรือ Software?
รบกวนผู้รุ้ช่วยเคลียร์ปัญหาหน่อยจ๊า ขอบคุณล่วงหน้าครับ

[ย้ายมาห้องถามตอบนะครับ - kok]

ikok's picture
10285
ลองแบบนี้ครับ

ถ้าลบเยอะ ๆ แล้วมีปัญหา ลองลบทีละน้อย คือย้ายไฟล์บางส่วนออกจาก trash แล้วค่อย ๆ ลบเป็นส่วน ๆ ไปครับ ถ้าลบทีละน้อย ๆ แล้วยังมีปัญหา คงได้ส่งเครื่องเข้าไปเชค หรือไล่หาปัญหากันต่อไปครับ

9
ผมพยายมย้ายไฟล์ ออกจาก trash

ผมพยายมย้ายไฟล์ ออกจาก trash เเต่ไม่ทราบวิธีครับ ผมลองย้ายออกโดยการลากไปไว้ที่ floder อื่นๆ เเต่ปรากฎว่ามันเป็นการ copy ครับ ไฟล์เดิมยังอยู่ในถังขยะอยู่ครับ เราไม่สามารถ เลือกลบ ไฟล์ใดไฟล์หนึ่งใน trash ได้หรือเปล่าครับ เพราะ กด empty trash มันบังคับลบทุกไฟล์ใน trashอาครับ

10285
ลากไฟล์ออกจาก trash

ของผมเป็นการ move นะครับ ไม่ทิ้งไฟล์เดิมเอาไว้ ย้ายแล้วย้ายเลย

10285
ลอง repair disk permission ดูครับ

เผื่อแก้ความผิดปรกติเบื้องต้นได้

9
ขอบคุณ คุณ ikokมากครับที่ช่วยหาทางช่วยเหลือ

ผมลองทำตามวิธีสุดท้าย เเล้วครับเเต่ผลลัพธ์เหมือนเดิมเลย ผมเลยจะลองกลับไปทำตามวิธีเเรกที่คุณikokเเนะนำดู เเต่ติดปัญหาที่ตรงนี้ครับ
1 ผมลองลากไฟล์.trash ออกมาไว้หน้าจอ มันเป็นการ copyสำเนาครับ ไฟล์เดิมยังคงอยู่ในtrash
2 กด put back ไฟล์ที่กดนั้นกลับไปยังที่เดิมที่มันเคยมาก่อนที่เราจะกดลบทิ้งครับ ซึ่งใน trash มีจำนวน 100 กว่าไฟล์ ซึ่งหลากหลายที่มา เกรงว่าจะไม่สามรถไปตามลบได้หมด

เลยจะมาขอวิธีที่ 3 จากคุณ ikok ครับว่าน่าจะมีวิธีดึงไฟล์ใน trash มาพักไว้ที่ new floderที่เราสร้างไว็เเล้วค่อยๆ empty ไฟล์จำนวนน้อยๆใน trash เพื่อหาต้นตอไฟล์ที่ทำให้เกิด อาการ ที่ขี้เเจงไปข้างต้น ครับ

^___^
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

10285
ผมคิดว่ามันเป็นความผิดปรกติของอะไรสักอย่าง

เกี่ยวกับระบบครับ เพราะว่าปรกติผมลบไฟล์เป็นพัน ๆ ไฟล์จากใน trash ได้ไม่เคยเจอปัญหา error แบบนี้

แล้วการย้ายไฟล์ออกจากถังขยะที่เป็นการ copy แทนที่จะเป็นการ move อีก

ตอนกดเอาไฟล์ออกมาได้กดปุ่มอะไรบนคีบอร์ดค้างเอาไว้บ้างไหมครับ เช่น option หรือ command อะไรทำนองนี้

ถ้าไม่ได้กด แล้วผลออกมาว่าลากไฟล์จาก trash แล้วเป็นการ copy ให้ลองกดปุ่มพวกนั้นดูแล้วค่อยลากไฟล์ออกมาครับ

9
แหะๆ ทุกสิ่งอย่างข้าน้อยลองมาหมดเเล้ว เหอๆ

อาจจะเป็นไปได้มั้ยครับ ที่จำ นวน ไฟล์ มีความจุเยอะ อาจจะเกิดปัญหานี้ได้ ผมลองกด Get info ใน trash มีถึง 72 gb
ทำให้การ empty trash ติดปัญหา อีกทั้ง มันรวมหลายนามสกุลทั้งโชว์เเละไม่โชว์อีกมากด้วยครับ

minemind's picture
3876
ลองใช้ AppClean ลบ (freeware)

ลองใช้ AppClean ลบ (freeware) หรือ CleanMyMac (shareware) ลบได้มั้ยครับ

9
เห้อ ....

ผมลองอีกวิธีครับ put back ไล่ทีละอันให้มันกลับไปยังที่เดิมที่มันมา ในจำนวน 100กว่าไฟล์ พอเสร็จเเล้ว ผมก็ ไปยังฝั่ง windows 7 ที่bootcamp เอาไว้ ปรากฎว่าลบได้ทั้งหมดไม่ติดปัญหาครับ ...โล่งเลยครับ จัดการกับมันมาทั้งวัน หุหุ
--เเล้วผมก็เเสกนไวรัสด้วย nod + kaspersky + trojan remove ไม่เจอไวรัสหรือปัญหาเเต่อย่างใด เเต่ผมเองก็ไม่เเน่ใจว่าฝั่งวินโดว์ เวลาเราเเสกน ในHard disk ลูกเดียวกันกับฝั่ง แมค มันจะเป็นการเเสกน ของฝั่ง mac ไปด้วยรึเปล่าครับ

10285
ยินดีด้วยครับ

แล้วตอนนี้ trash ใน OS X ทำงานปรกติไหมครับ?

9
ออยังไม่ปกติครับ

ตอนนี้มีบางไฟล์ค้างอยู่ครับ เเต่คราวนี้กดลบ ไม่ตอบสนองอะไรเลยครับ ไม่มีคำสั่งอะไรโชว์มาเลยครับเงียบสนิท เเต่ไฟล์ยังคงอยู่ใน trashเหมือนเดิมครับ
ยังไงต้องขอขอบคุณทุกคนมากนะครับ ^___^

10285
ผมสงสัยครับ

ผมลองอีกวิธีครับ put back ไล่ทีละอันให้มันกลับไปยังที่เดิมที่มันมา ในจำนวน 100กว่าไฟล์ พอเสร็จเเล้ว ผมก็ ไปยังฝั่ง windows 7 ที่bootcamp เอาไว้ ปรากฎว่าลบได้ทั้งหมดไม่ติดปัญหาครับ

ผมสงสัยครับว่าเป็นไฟล์จากฝั่ง win 7 เอาลง trash ของ OS X ได้ด้วยเหรอครับ? แล้วทำไมต้องกลับไปลบที่ฝั่ง windows 7 ครับ?

theerapong's picture
171
ผมก็เป็นครับ BACKUP ข้อมูล

ผมก็เป็นครับ BACKUP ข้อมูล ใน bootcamp ผ่านทาง MacOS ลงไปไว้ที่ external-HDD
แล้วพบว่ามีซ้ำ เลยลบทิ้ง มันก็ลง Trash แล้วมีปัญหาตอน empty เหมือนเจ้าของกระทู้เลยครับ

แต่ผมแย่กว่า มันไม่ให้ get back เลย สงสัยต้องลง Software ใหม่

prolang's picture
116
me too

ผมก็ขึ้นจอดำเหมือนกัน เวลาที่ลบไฟล์เยอะๆ
มันจะบังคับให้เราrebootเครื่องครับ

มีความสุข