เหมือนว่า aMSN จะติดไวรัส...จัดการกับมันยังไง?

i-Zine's picture
80
ไม่ทราบว่ามีใครใช้ aMSN เหมือนผมมั่งครับ ตอนนี้มีอาการเหมือนติดไวรัสเลย จะยิงลิงค์ไปยัง Mail account ใน contacts ของผม แล้วเหมือนะจมีเมลล์แปลกวิ่งเข้า Mailbox ด้วย (ผมใช้Hotmail)บางวันส่งมา 60 กว่าเมลล์เลยครับ แล้วทุกครั้งที่ Sign in เข้าใช้ จะมีหน้าต่างทัก(แน่นอนว่า Auto)จากเมลล์แปลกๆ ทุกครั้งเลย

แรกๆก็ไม่เยอะเลยไม่สนใจ ทุกวันนี้ เริ่มจะยิงถี่และมากขึ้นเรื่อยๆครับ ผมควรกำจัดมันยังไงดี
ผมลองมั่วๆสไตล์วินโดว์คือ Delete ตัว aMSN เดิม และ โหลดตัวอัพเกรดเวอร์ชั่นใหม่มาใช่้ + เปลี่ยนพาสเวิร์ด เข้าใช้ Account ใหม่ แห่ะ ๆ 3 ......แน่นอนว่าไม่ได้ผลครับ

ผมควรจะต้องแก้ปัญหานี้ ยังไงดีครับ? สงสัย?

ป.ล.ผมแคปเจอร์ อาการตอน Sign in มาให้ดูประกอบด้วย ..จะเห็นว่ามีContacts แปลกๆติดต่อมาเยอะเลย

AttachmentSize
i-Zine-capture-1.jpg31.61 KB
minemind's picture
3876
อาจจะมีส่วนนะครับ แต่เรื่อง

อาจจะมีส่วนนะครับ

แต่เรื่อง contact แปลกๆ ผมก็มีนะ เกือบทุกวัน แต่ไม่เยอะ

ikok's picture
10285
ผมก็เจอครับ

เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับ aMsn แต่เป็นจากเซอร์เวอร์ของ msn เองครับ เมล์แปลก ๆ ที่ add เข้ามาส่วนใหญ่เขาก็จะเป็น spam ครับ ก็ block-delete ไปครับ ยิ้ม

BEAR_Pink's picture
234
เคยโหลดมาใช้แต่ตอนนี้ไม่ใช้แล

เคยโหลดมาใช้แต่ตอนนี้ไม่ใช้แล้ว

เคยเจอแต่ ล็อกอิน เข้าไม่ได้ เลยเลิกใช้

ikok's picture
10285
ผมคิดว่าเรื่องนี้มีคนเจอกันเยอะนะครับ

อาจจะเป็นเพราะว่า msn เปลี่ยนระบบข้างใต้บ่อยก็ได้ ทำให้ผู้พัฒนาต้องคอยแก้ตาม (ดูเหมือนว่า adium จะตามแก้ได้เร็วกว่าเพื่อน เลยดูเหมือนปัญหาไม่ค่อยมีก็เป็นได้ครับ)

เปลี่ยนมาใช้ adium ดีกว่าครับ ยิ้ม