ฺBattery เสื่อม

killpitak's picture
202
คือผมเป็นคนที ่ถ้าออกนอกสถานที่เท่านั้น ถึงจาไม่เสียบแบตหนะครับ
เลยอยากจะถามพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนว่า อย่างผมอยุ่ห้องตลอด
แล้วถ้าผมเสียบชาร์ตตลอดเวลาที่ใช้งาน ถึงแม้จะเต็มอยุ่แล้วหนะครับ
มันจะเป็นผลเสียหรือทำให้แบตเสื่อมมั๊ยครับ

เพราะเคยได้ยินว่า ถ้าเสียบชาร์ตจนเต็มแล้ว เครื่องจะใช้ไฟจาก Adapter
แทน ไม่ทำให้แบตเสื่อม แต่จนวันนี้ก้อไม่รุ้ว่าจริงหรือป่าว เลยอยากให้พี่ๆ
เพื่อนๆทุกคนช่วย แนะนำหรือ ยืนยันให้ทีครับ ว่าไม่มีปัญหากับแบตจริง

และอีกอย่างคืออยากจะทราบว่า แล้วมีอะไรบ้างที่ทำให้แบตของ
MACBOOKPRO เสื่อมหรอครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

sajiro's picture
1179
ตอนแรกทอปก็ทำแบบนั้นนะครับ

แต่หลังๆว่า เสียบชาร์จจนเต็มแล้วก็ใช้ไปจนเกือบๆหมดดีกว่า

น่าจะใช้งานได้นานกว่า (ได้ยินพี่ๆหลายคนแนะนำมา ซึ่งจำไม่ได้แล้ว ต้องขออภัย)
เอาว่า ใช้งานแบบไม่ชาร์จบ้างก็ดีครับ

ส่วนปัจจัยที่ทำให้แบตเสื่อมนี่ไม่ชัวร์นักครับ แต่ทอปว่าอุณหภูมิของเครื่องที่สูงเกินไปอาจจะมีผลก็ได้นะครับ

ikok's picture
10285
เสื่อมครับ

เสียบสายชาร์จค้างเอาไว้แม้แบตจะเต็มแล้ว = ค่อย ๆ ฆ่าแบตไปเรื่อย ๆ ครับ

มันเป็นแบบนี้

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด เครื่องจะตัดไฟไม่ให้เข้าแบตเมื่อถูกชาร์จจนเต็มแล้ว และมีผลให้เราทำงานด้วยแบตในช่วงระยะเวลาสั้น ๆ เช่นจาก 100% มาอยู่ที่ 99 หรือ 98% แล้วเครื่องจะต่อไปเข้าแบตไปใหม่เป็นอย่างนี้ไปเรื่อย ๆ เพราะเขาถูกออกแบบมาแบบนั้น

ทีนี้ผลที่ตามมาคือ ตัวแบตจะถูกใช้งานแต่เป็นในช่วงสั้น ๆ ครับ คือตัวแบตจะเดินไฟในช่วง 1-2% นั้นแค่นั้นเอง ซึ่งไม่ใช่เรื่องที่ดีนักครับ เพราะแบตพวกนี้ส่วนใหญ่แล้ว เขาถูกออกแบบมาให้ต้องมีกระแสไฟไหลเวียนเข้าออกบ้าง ไม่อย่างนั้น cell เก็บประจุข้างในจะตายครับ เพราะเขาไม่ได้ใช้งาน ไม่มีกระแสไฟผ่านเข้าออกเหมือนที่เขาถูกออกแบบมาตั้งแต่ต้น

สรุป แบตจะค่อย ๆ ตายอย่างช้า ๆ โดยที่เรายังไม่ทันได้ใช้เขาครับ

ลองสังเกตได้หลายกรณีที่ใช้แบตแบบเดียวกัน คือชาร์จสลับกับใช้แบตบ้าง กับชาร์จทุกวันไม่เคยเอาออก จะสังเกตได้ว่า อุปกรณ์ที่เราชาร์จไฟ 100% ตลอดเวลานั้น พอเอามาใช้งานด้วยแบตจริง ๆ เขามักจะเก็บไฟได้น้อย/สั้น/หรือไม่เก็บไฟเลย เมื่อเทียบกับเครื่องที่เราเสียบชาร็จสลับใช้งานแบตบ้าง ที่เราซื้อมาอีกเครื่องหนึ่งครับ

202
แล้วถ้าเกิดว่า...

แล้วถ้าเกิดว่า แบตเราเหมือนจะเริ่มไม่เก็บไฟ หรือ เริ่มเสือมแล้ว จะพอมีวิธีแก้ไหมครับ
เช่น คาริเบตงี้ ช่วยได้ไหมครับพี่ก็อก

10285
ไม่ช่วยครับ

คือแบตเตอรี่เป็นเรื่องเกี่ยวกับ hardware แล้ว

ถ้า cell ในแบตเตอรี่ตายก็คือเขาตายครับ

การ calibrate น่าจะเป็นอีกเรื่องที่ทำให้คนเข้าใจผิด เพราะคิดว่ามันเกี่ยวกับแบตเตอรี่ แล้วทำให้แบตเตอรี่เก็บไฟได้มากขึ้น หรือมีสุขภาพแบตที่ดีขึ้น.. ซึ่งจริง ๆ แล้วไม่ใช่

ในการแสดงผลค่าของแบตเตอรี่บน menu bar ที่เราเห็นนั้นเกิดจากชิปเล็ก ๆ ที่คอยอ่านค่าไฟจากในตัวแบตเตอรี่ ซึ่งเราใช้เครื่องนานไป เจ้าชิปอ่านค่านี้มีโอกาสอ่านผิดพลาดได้ เช่นไฟจริงมี 90% แต่อ่านได้ 60% เป็นต้น

การ calibrate คือการ reset ให้ตัวชิปนี้กลับมาอ่านค่าได้ถูกต้อง ไม่ผิดเพี้ยน ซึ่งไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกับการเพิ่ม/ลด/หรืออื่น ๆ เกี่ยวกับตัวแบตเตอรี่ใด ๆ ทั้งสิ้นครับ

แบตดี แบตเสื่อม อยู่ที่การใช้งานที่ถูกต้อง ไม่สามารถแก้ไขได้ด้วยระดับ software ครับ

10285
ส่วนอีกข้อนึงที่ถามเอาไว้

และอีกอย่างคืออยากจะทราบว่า แล้วมีอะไรบ้างที่ทำให้แบตของ
MACBOOKPRO เสื่อมหรอครับ

คือใช้งานผิดวิธีแบบที่เขาถูกออกแบบมาครับ

ความเข้าใจของคนส่วนใหญ่ คือยิ่งใช้ไฟจากแบตน้อยลงเท่าไหร่ โอกาสที่แบตจะเสื่อมก็มีน้อยลงเท่านั้น

ความจริงเป็นไปในทางตรงกันข้ามนะครับ =)

sajiro's picture
1179
ขอฝากคำถามครับ

ทำคาริเบรตแบตไม่เป็นครับ - -"

รบกวนด้วยครับ

202
การ คาลิเบต เครื่อง

กระทู้นี้เลยครับ พี่ก็อกจัดการไว้ให้แล้ว http://macmuemai.com/content/184

10285
ขอบคุณครับ ^^

ผมเพิ่งถึงบ้าน ขอบคุณที่ช่วยโพสกระทู้ด้านบนให้นะครับ มีความสุข

202
ไม่เป็นไร

ไม่มีอะไรต้องขอบคุณเลยครับพี่ก็อก เทียบกับที่พี่ก็อกช่วยผมมาตลอดเนี่ย แค่นี้ยังน้อยไปครับ ^_^
อีกอย่างเพื่อน ชาว MMM ก้อช่วยกันทุกคนอยู่แล้ววว

รัก MMM

10285
ยินดีครับ

ขอบคุณที่ช่วยกันสร้างสังคมดี ๆ มีน้ำใจบนเว็บนะครับ มีความสุข ~

athipboss's picture
6
Thanks!!

ขอบคุณครับบบ

Nu-eMMa's picture
1837
คู่มือ บอกว่า Macbook Pro ใช้ได้ 7 ชั่วโมง

ตั้งแต่ซื้อมา ใช้

ยังไม่เคย ใช้ได้ 7 เลยค่ะ

มานมีปัญหารึป้าวค่ะ.. โกรธ

minemind's picture
3876
power save mode มั้งครับ 7 ชม

power save mode มั้งครับ 7 ชม เปิดทิ้งไว้เฉยๆ

แต่ถ้าใช้งานที่เกี่ยวเนื่องกับการใช้ cpu ในการประมวลผล หรือรวมไปถึงงานที่ใช้เกี่ยวกับ graphic card ด้วย ก็จะทำให้ แบตกินไฟมากขึ้น ก็เลยอยู่ไม่ถึง ครับ

U-Know_Me_7's picture
14
ขอคุณน่ะค่ะ

ขอบคุณทั้งเจ้าของกระทู้และพี่ๆๆที่มาตอบน่ะค่ะช่วยได้เยอะเลย
เป็นอีกหนึ่งความรู้