หากมีโครงการจะถอยแม็คโปรตอนนี้ ควรรอแม็คโปรเวอร์ชั่นใหม่ออกมาหรือไม่

Nikky's picture
2
อยากทราบว่า ถ้าจะต้องซื้อ แม็คโปร ตอนนี้ ควรจะรอดีไหม เพราะได้ยินใครพูดว่าน่าจะรอให้ อัพเกรดฮาร์ดแวร์ตอนกลางหรือปลายปีนี้ออกมาใหม่เสียก่อน แล้วจะถามด้วยว่าถ้าตัวใหม่ออกมาจะมีการอัฟเดทในส่วนไหนบ้าง เผื่อเป็นข้อมูลตัดสินใจครับ

[ผมย้ายห้องมาไว้ห้องนี้แทนนะครับ - kok]

ikok's picture
10285
แล้วแต่โปรแกรมที่ใช้ทำงานครับ

ไม่ทราบว่าใช้โปรแกรมทำงานทางด้านไหนครับ? ตัวใหม่ที่จะออกมา ถ้าใช้โปรแกรมที่เกี่ยวข้องกับ multi-cores cpu ก็รอได้ก็รอครับ ตัวใหม่จะมี core มากกว่า (ตรงนี้ไม่ใช่ความลับครับ ดูชิปที่อินเทลขายอยู่ตอนนี้เป็นแนวทางครับ)

แต่ถ้าไม่ได้ใช้โปรแกรมเฉพาะทาง จะไม่รอก็ได้ครับ

Nu-eMMa's picture
1837
อยากรอ แต่...

อยากรอตัวใหม่ เหมือนกานค่ะ แต่ เดี้ยว กองทุน พม (พ่อแม่)

เดี้ยวถูกตัดงบ ก่อน 555

nickoe's picture
4320
ก็....

รอตัวใหม่ให้ตัวเก่าลดราคาไงครับ
ช่วงตัวใหม่เริ่มขายจะเป็นช่วงเลหลังของเก่า
ราคาจะถูกกว่าปกตินิดหน่อยครับ แต่ต้องรีบนิดนึงนะ

Nu-eMMa's picture
1837
คงจะไม่ทันละค่ะ

เพราะซื้อมา ใช้ละ ค่ะ ตอนนี้

แต่เอ็มซื้อมาเปลี่ยน สเปก ไปเยอะเลย เหอๆๆ

Nikky's picture
2
`Use for Music Working

`Use for Music Working (LogicPro) - so just use QuadCore enough or not krub

10285
ถ้าแบบนี้ รอเลยครับ

ผมเพิ่งทราบเหมือนกันจากที่ไปช่วยค้นหาคำตอบมาให้ ผมไปเจอหน้า support นี้บน apple.com ครับ ระบุเอาไว้ว่าเครื่องสามารถใช้งาน core ทั้งหลายที่มีอยู่ได้ (ทั้ง logic และ logic express)

ตัวใหม่ที่จะออกมา มี core มากกว่า 4 ที่มีอยู่ตอนนี้น่าจะแน่นอนครับ นั่นน่าจะทำให้การทำงานมีประสิทธิภาพมากขึ้นครับ =)

riptideus's picture
29
ผมถอยมาแล้วละคับ เมื่อเดือน

ผมถอยมาแล้วละคับ เมื่อเดือน กค นี้เองคับ ถ้าออกใหม่ผมตายแน่ๆคับ

10285
มีแววนะครับ :)

เพราะว่าของเดิมเขาออกมานานมากแล้ว spec ไม่ขยับสักที แบร่..

แต่ซื้อมาได้ใช้ก่อน เอามาทำเงินได้ก่อน เตรียมเก็บเงินเอาไว้อัพเกรดในอนาคตได้ก่อนครับ ~

29
รุสึกว่าถ้าเป็นพวก notebook

รุสึกว่าถ้าเป็นพวก notebook จะอัพเกรดไม่ได้อ่ะคับ

เพื่อนผมบอกว่าอาจจะมีการขยับสเปกของ macbookpro ปีหน้า ผมละหวั่นใจ พอดีอดใจไม่ไหวเลยถอยซะเลย ขอสักสามปีจะได้ไหมค่อยเปลี่ยนสเปกนะนะ apple

minemind's picture
3876
spec

spec มันก็ไม่ได้หนีกันเท่าไหร่หรอกฮะ

การใช้งานเครื่องเหมือนกัน
OS ก็ update ตามๆกันได้

อุปกรณ์บางตัว อาจจะถูกถ่ายเข้า ถ่ายออกไปบ้าง เล็กน้อย ยกตัวอย่าง ตัว Keyboard Macbook Alunium(late 2008) ของผม แข็งกว่า ตัว New Macbook (early 2010) ของเครื่องเพื่อน

เพื่อนผมยังบอกเลยว่า keyboard รุ่นมัน ป๋องแป๋ง แต่ผมยังแอบบ่น ทำไมเครื่องผมไม่ใส่ firewire มาให้วะ

29
เป็น macbook ธรรมดาหรือ pro

เป็น macbook ธรรมดาหรือ pro อ่ะคับ ถ้าธรรมดาไม่มี port firewire อยู่แล้วนะคับ

LeeEng's picture
13
แม็คโปรใหม่

แม็คโปรจะออกใหม่ช่วงพฤศจิการึป่าวคะ
ตอนนี้ยังไม่รีบใช้หนะค่ะ ^_^

10285
สั่งได้เดือนสิงหาครับ

ตัวใหม่ที่เป็น 12 cores สั่งได้เดือนสิงหาครับ จากในหน้าเว็บ apple.com/macpro บอกเอาไว้ว่าตัวใหม่มาเดือนสิงหา ยิ้ม

LeeEng's picture
13
อ๊ะ ขอโทษค่าพิมพ์ตก

ต้องเป็นแม็คบุ๊กโปรค่ะ
ไม่ใช่แม็คโปร แหะๆๆ แห่ะ ๆ 1 แห่ะ ๆ 1