ปัญหาเรื่องExternal HD เพื่อ ทำback upครับ

PinGGniP's picture
2
คือ ผมใช้External HDD WD my passport 500gb กับ pcมาก่อนน่ะครับ แล้วพอผมจะมาใช้กับmac
ปรากฏว่า สามารถดึงไฟล์จากext.hddลงเครื่องได้ แต่ไม่สามารถ ก๊อปไฟล์ลงext. hddได้ ผมต้องformat HDDแบบไหนครับถึงจะมองเห็นได้ทั้งwindow และ Mac ผมกะจะใช้hddตัวนี้มาทำback up ก่อนที่จะแบ่งpartitionให้กับเครื่องmacน่ะครับ(ต้องแบ่งเพราะฮาร์ดดิสผม 1TB แต่มีext hddแค่500) ผมอ่านในhow toแล้ว เห็นบอกว่าเสี่ยงที่ไฟล์จะเสีย
มีวิธีแนะนำอย่างไรบ้างครับ หรือมีลิงค์ให้ผมไปอ่านก็ได้ครับ ขออภัยมือใหม่หัดใช้ครับ ยิ้ม

ikok's picture
10285
ต้อง format ให้เป็น FAT32 ครับ

เพราะว่าของเดิมน่าจะเป็น NTFS มาก่อน ซึ่ง OS X สามารถอ่านได้อย่างเดียว เขียนไฟล์ทับไปไม่ได้ เลยเป็นเหตุผลว่าทำไมคุณเอาไฟล์ลงไดร์ฟไม่ได้น่ะครับ ยิ้ม

PinGGniP's picture
2
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ เวปนี้ผมอ่านแล้วเข้าใจวิธีใช้มากขึ้นเยอะเลยครับ