มีปัญหากับ Boot Camp

teamofze's picture
19
Screen shot 2010-04-30 at 5.11.11 PM
จะแบ่ง Partition BootCamp แล้วมันขึ้นแบบนี้ครับ จะแก้ยังไงได้บ้างครับ

ikok's picture
10285
แทรกภาพเข้ามาใหม่อีกทีนะครับ

อันนี้ไม่เห็นภาพครับ เลยไม่ทราบว่าจะแนะนำอย่างไรดี

teamofze's picture
19
แก้ไขแล้วครับ

โทดทีครับ เมื่อกี้ภาพไม่ขึ้น แก้ไขแล้วครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

เหตุที่เป็นแบบนี้เพราะในเครื่องมีไฟล์ขนาดใหญ่อยู่ครับ ซึ่งไฟล์ใหญ่ ๆ พวกนี้ไปขัดขวางการแบ่ง partition ครับ (edit : อธิบายเพิ่มนะครับ คือการแบ่ง partition ปรกติ OS จะทำการย้ายไฟล์ไปไว้ที่ใหม่ ทีนี้ ถ้าไฟล์ใหญ่มาก ๆ OS จะย้ายไม่ได้ครับ ทำให้เกิด error อันนี้ขึ้นมา)

ไฟล์ใหญ่ ๆ พวกนี้เช่น

1. ไฟล์ library ต่าง ๆ ทั้ง iTUnes, iPhoto
  2. ไฟล์หนังหรืออื่น ๆ ที่ขนาดเกินกว่า 1GB ขึ้นไป

ทางแก้ไขเบื้องต้นให้ลองหาไฟล์ที่ขนาดใหญ่พวกนี้แล้วย้ายเขาไปไว้ที่อื่น(นอก hdd ที่ต้องการแบ่ง)ก่อน แล้วลอง partition ใหม่ดูนะครับ

minemind's picture
3876
อันนี้เคยเป็นฮะ library ใน

อันนี้เคยเป็นฮะ library ใน itune ใหญ่มาก ทำให้ create partition ไม่ได้ ต้องขนออกให้หมดก่อน