แบ่ง partition เพื่อ time machime ยังไงคับ

keep_kim's picture
379
แบ่งยังไงอ่ะคับ HD ผมแบ่งส่วนหนึ่งไปทำ bootcamp แล้วด้วยนะคับ

แล้วจะแบ่งไปทำ time machine นี่ แบ่งไปเท่าไหร่ดีคับ

ขอบคุณคับ

ikok's picture
10285
ถ้าแบ่งไปแล้ว

จะแบ่งเพิ่มลำบากครับ และการแบ่ง partition ซ้ำลงไปบน drive ที่แบ่งเอาไว้อยู่แล้วเสี่ยงต่อความเสียหายของข้อมูลในนั้นครับ

ถ้าเป็นผมนะครับ ผมจะซื้อ external hdd มาต่อกับเครื่องแล้วค่อย backup ข้อมูลด้วย time machine ไปไว้บนนั้นอีกที (ควรจะแบ่ง partition บน external hdd เอาไว้รับ time machine backup ด้วยอีกทีนะครับ) ด้วยวิธีนี้คุณไม่ต้องเสี่ยงการย้ายข้อมูลเข้าออก และการแบ่งหลาย partition ภายในเครื่องให้วุ่นวายครับ

note : ผมไม่แน่ใจว่าถ้าในเครื่องมีหลาย partition อยู่ก่อนแล้ว เขาจะให้แบ่งเพิ่มเพื่อลง boot camp หรือเปล่านะครับ จำไม่ค่อยได้แล้ว ที่เคยเขียน how-to เอาไว้ก็เป็นสำหรับ vista และ boot camp เวอร์ชั่นเก่าครับ ยิ้ม