เพิ่งๆได้ Macbook Pro 13 มาคะ ขอถามเพิ่มเติม

BEAR_Pink's picture
234
1.ชาร์ตแบต ประมาณกี่ชั่วโมง เมื่อแบตเหลือ 10% ควรชาร์ตใช่มั้ยะ (ที่ร้านบอกมา)

ลองชาร์ตให้มันถึง 100% แล้วดึงออก ใช้เวลาชาร์ตประมาณประมาณ 2 ชั่วโมง

เล่นไป 2-3 ชั่วโมงแบตลดลงเร็วมาก

2.สร้าง Account ขึ้นมาอีกอันเลือกเป็น Admin เหมือนกัน แต่ว่า ไอคอนด้านล่างมันไม่เลื่อนแล้วเด้งขึ้นมา ไอคอนใหญ่กว่าปกติด้วย แล้วก็กดเปลี่ยนภาษาไม่ได้

3.ในกล่องมีแผ่นซีดี 2 แผ่น เป็นแผ่นสีเทาๆ Mac os x กับแผ่น Application แล้วก็มีซองสีดำเปล่าๆ 1 อัน

แบบนี้ครบมั้ยคะ สงสัย?

ปล.ตอนแรกก็กะว่าจะเอา Macbook white แต่ก็ได้ โปร มา ดีใจสุดๆในที่สุดก็ได้ใช้จริงๆสักที มีความสุข
ซื้อมาจากร้าน isudio ตอนนี้กำใช้อยู่เลย หัวเราะร่วน

minemind's picture
3876
เมื่อวานเห็นพี่ๆมาตอบเรื่อง

เมื่อวานเห็นพี่ๆมาตอบเรื่อง เปลี่ยนภาษาให้ น้องหมีแล้ว พี่คิดว่าทำได้แล้วนะเนี่ย ok เด๋วรอแปปนึงนะคะ

3876
อันนี้พี่มั่วนะคะ

น้องหมีเข้าตามนี้นะคะ

ก่อนอื่นต้อง add ภาษาไทยเข้าไปก่อนค่ะ โดยปกติ default เค้าจะเป็น us อยู่แล้ว

System Preference -> Language Text

ดูที่ tab input sources นะคะ แล้วเลื่อน scroll bar ลงมาด้านล่าง ดูว่า add thai แล้วหรือยัง ถ้ายังก็กดเลยค่ะ หลังจากนั้นก็กดที่ ปุ่มด้านขวาค่ะ ที่เขียนว่า keyboard shoutcut

ดูที่ spotlight ก่อนค่ะโดยปกติแล้วเนี่ย ตัวเจ้า spotlight เค้าจะตั้ง hotkey ไว้อยู่แล้วนะ เอาออกก่อน (พี่จำได้ว่ามันทับกันกะ cmd + space ในตอนแรก)

เมื่อเอาออกเสร็จแล้ว ให้ดู ที่ keyboard & text input นะคะ

เห็น 2 ช่องด้านล่างมั้ยคะ ติ๊กเลยค่ะ เสร็จเพื่อความชัวร์ น้องหมีกด restore อีกที น่าจะได้แล้ว

น่าจะเปลี่ยนภาษาด้วย cmd + space ได้แล้วค่ะ

3876
ข้อ 1 พี่ขอตอบนะคะ

ข้อ 1 พี่ขอตอบนะคะ อุปกรณ์ไฟฟ้า ที่มี batt เคยได้ยินว่า ควรจะชาร์จทิ้งไว้ (เมื่อเริ่มใช้งานครั้งแรก 10 ชม.) เพื่อเก็บประจุ

ข้อ 3 แผ่น osx 1 แผ่น application 1 แผ่น + ผ้า(อะไรไม่รู้สีดำ อย่างดี) 1 ผืน adapter 1 ตัว + สายยาวที่เป็นปลั๊ก 3 ขา (อยู่ในกล่องสีขาว ยาวๆหน่อย)

ikok's picture
10285
ตอบครับ

1.ชาร์ตแบต ประมาณกี่ชั่วโมง เมื่อแบตเหลือ 10% ควรชาร์ตใช่มั้ยะ (ที่ร้านบอกมา)

ลองชาร์ตให้มันถึง 100% แล้วดึงออก ใช้เวลาชาร์ตประมาณประมาณ 2 ชั่วโมง

เล่นไป 2-3 ชั่วโมงแบตลดลงเร็วมาก

แบตฯสมัยใหม่เราชาร์จได้ตามที่เห็นสมควรเลยครับ ไม่จำเป็นต้องให้หมดเหลือ 0% ก็ได้ จะเหลือ 10 20 30% ก็ชาร์จได้ครับ

2.สร้าง Account ขึ้นมาอีกอันเลือกเป็น Admin เหมือนกัน แต่ว่า ไอคอนด้านล่างมันไม่เลื่อนแล้วเด้งขึ้นมา ไอคอนใหญ่กว่าปกติด้วย แล้วก็กดเปลี่ยนภาษาไม่ได้

ปรกติครับ ตัว account ที่เพิ่มมาใหม่นี้จะไม่มีการปรับ setting เลย ถ้าจะปรับเกี่ยวกับ dock ให้เข้าไปที่ system preferences/ dock ครับ จากตรงนั้นเราสามารถย่อ-ขยาย หรือว่าทำให้เขาเด้งได้

ส่วนวิธีเปลี่ยนภาษาทำได้ตามที่น้องต่ายโพสอธิบายไปนะครับ ยิ้ม

3.ในกล่องมีแผ่นซีดี 2 แผ่น เป็นแผ่นสีเทาๆ Mac os x กับแผ่น Application แล้วก็มีซองสีดำเปล่าๆ 1 อัน

แบบนี้ครบมั้ยคะ สงสัย?

น่าจะครบนะครับ ยิ้ม

ยินดีกับเครื่องใหม่ด้วยนะครับ

234
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากคะ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากคะ แห่ะ ๆ 1

เปลี่ยนภาษาได้แล้ว

ดีใจ หัวเราะร่วน

3876
แซว + เลียนแบบ

ผมขอเก็บกระทู้นี้เข้า [how-tos] นะครับ by minemind หัวเราะร่วน

234
วิธีเปลี่ยนละเอียดมากเลยคะ ทำ

หัวเราะร่วน

วิธีเปลี่ยนละเอียดมากเลยคะ ทั้งของพี่ ikok ด้วย
ทำเป็นแล้ว เขิน

Nu-eMMa's picture
1837

พ่อ ต้องเข้าใจนะ

เดี้ยวนี้คน วัย... ไม่ทัน วัยพี่ต่ายหรอก หุหุ หัวเราะร่วน

แต่พี่เค้าแน่จิงๆ..มาแรง... แรงแซวสาวๆ อิอิ แบร่..

เค้ามีคนความรักทำให้คนตาบอด แต่พี่ต่าย ทำให้ตาดี แฮะ แบบว่า เอาผมออกจากหน้ามั่งเลยมองเห็นดี หัวเราะร่วน

3876
น้องเอ็ม..พูดได้ดีค่ะ

รับค่าตัว หลังไมค์นะคะ แจ่ม

10285
จัดให้ครับ

ผมขอเก็บกระทู้นี้เข้าห้อง how-to นะครับ น้องต่ายเขียนวิธีไว้ละเอียดยิบยิบมาก ยิ้มปากกว้าง

234
เมื่อกี้พี่ต่าย มั้ง

เมื่อกี้พี่ต่าย มั้ง เลียนแบบแบบประโยคนี้ด้วย แจ่ม

"ผมขอเก็บกระทู้นี้เข้าห้อง How-to นะครับ"

หัวเราะร่วน

3876
อันนี้ฮะครับพี่

หัวเราะร่วน

keep_kim's picture
379
ยินดีด้วยครับ

ยินดีด้วยครับ ผมเองตอนแรกจซื้อ MBW เหมือนกัน ไป ๆ มา ๆ ได้ MBP เหมือนกันคับ อิอิอิ มีความสุข

234
แล้ว Macbook Pro

แล้ว Macbook Pro แบตอยู่ได้นานกี่ชั่วโมงหรอ ชาร์ตเต็มแล้วแต่เล่นไม่ถึง 10 ชั่วโมง เลย

ครั้งแรกต้องชาร์ตกี่ชัวโมงหรอคะ เมื่อกี้ลองชาร์ต 8 ชั่วโมง แล้ว

แห่ะ ๆ 1

10285
อยู่ที่การใช้งานครับ

ถ้าเล่น facebook ปลูกผักบ่อย ๆ แบตจะลงเร็ว เพราะเครื่องใช้ flash ซึ่งจะเป็นการให้ cpu ทำงานเต็มที่เกือบตลอดเวลา

จะอยู่นานมากน้อยต่างกันที่การใช้งาน cpu ครับ ยิ้ม โปรแกรมไหนใช้ cpu มาก แบตฯก็จะลงเร็วตามไปด้วยครับ

Nu-eMMa's picture
1837
อยู่ได้...

นานตามลักษณะการใ้ช้งานนะค่ะ

เอ้มเปิดทีเยอะแยะไปหมด ห้าโปรแกรมขึ้นอ่ะ หุหุ ก้ออยู่ประมาณ สาม สี่ ชั่วโมงได้เหมือนกันค่ะ

Xelloz's picture
117
ตามแต่โปรแกรมที่เปิดครับ

แต่ที่ผมสังเกตุส่วนตัวนะครับ ถ้าใช้ flash แบตจะหมดเร็วมากๆ แล้วเครื่องร้อนมากด้วย อาทิเช่น เปิดเกมส์ flash ตามเว็บ ดูคลิปวีดีโอต่างๆอย่างเช่น youtube mthai หรืออีกอย่างก็คือคุยวีดีโอคอลเช่น skype ไม่รู้เหมือนกันว่า ichat เป็นด้วยรึเปล่าแต่ว่า อย่าง skype เองนี่จากตัวเลขขึ้น 5 ชม.ตอนแรก พอรันวีดีโอคอลบน skype แล้วเหลือชม.กว่าเอง ก็ประมาณนี้ละครับที่เคยนั่งสังเกตุมา โปรแกรมพวกนี้จะเผาแบตเร็วมากๆครับ แต่เคยเปิดฟังเพลงไปด้วย พิมพ์งานไปด้วยก็ได้ 6 ชม.อะครับ แต่เคยเปิดเพลงบน itune อย่างเดียวตรงเวลามันขึ้นให้ตั้ง 8 ชม.เลยครับตอนชาร์จแบตเตมๆแล้วเปิดเครื่องใหม่อะ แต่ก็ไม่รู้ว่าถ้าเปิดไว้จริงๆจะได้ถึง 8 ชม.รึเปล่า แต่จากลักษณะการใช้งานจริงในชีวิตประจำวัน แบตจะใช้ไม่ได้นานเหมือนกับที่ apple เขียนไว้หรอกครับ ได้ซัก 80% ก็หรูสุดๆแล้ว

Testing conducted by Apple in March 2010 using preproduction 2.66GHz Intel Core 2 Duo–based 13-inch MacBook Pro units. Battery life depends on configuration and use. See www.apple.com/batteries for more information. The wireless productivity test measures battery life by wirelessly browsing various websites and editing text in a word processing document with display brightness set to 50%.

อันนี้ตามที่ apple เขียนไว้ครับว่า ที่เขาทดสอบได้ 10 ชม. โดยการเปิดเว็บนิดหน่อย โดยต่อเน็ตผ่านไวร์เลส แล้วก็ใช้โปรแกรมพวก text editing ในไฟล์ word processing แล้วก็เซตความสว่างหน้าจอ 50% ครับ (ข้อมูลนี้เป็นเฉพาะของ ​MBP 13" 2010 โมเดลนะครับ แล้วก็ถ้าแปลผิดรบกวนแก้ให้หน่อยนะครับ หุหุ)