สอบถามเรื่อง full charge capacity รบกวนด้วยครับ

winnmvpzaa's picture
2
คือผมสงสัยครับว่า ไอเจ้า full charge capacity มันเพิ่มๆลดๆ นี่มันปกติเปล่าครับ แล้วผมมาดูใน istat กับ coconut ส่วนของ battery health มันจะเพิ่มหรือลดมันจะขึ้นกับตัวเลข full charge capacity ตัวอย่างเช่น ถ้า full charge capacity เพิ่ม ค่าของ battery health มันก็จะเพิ่มด้วยครับ เพิ่งใช้มาประมาณสองอาทิตย์ได้ครับ 15 cycle

** แล้วมีอย่างครับ ค่าของbattery health ใน istat กะ coconut บางทีมันไม่ตรงกันครับ ลอง calibrate ไปสองรอบแล้วครับ

รบกวนด้วยนะครับผมมือใหม่แมค

ikok's picture
10285
ผมคิดว่าปรกตินะครับ

เพิ่มลดจากเดิมไม่มาก ไม่น่าตกใจครับ เพราะเซลพวกนี้มีความยืดหยุ่นในการให้ไฟผ่านเข้าออกอยู่ประจำอยู่แล้ว ค่าพวกนี้ไม่น่าจะคงที่แบบเป๊ะ ๆ ได้ตามความคิดของผมนะครับ (ส่วนเรื่องทางเทคนิกจะเป็นอย่างไรผมไม่ทราบครับ)

ส่วนจะเชื่อค่าที่ได้จากโปรแกรมไหนนั้น แล้วแต่ความถนัดครับ โปรแกรมแต่ละตัวมีวิธีอ่านค่าที่ได้ไม่เหมือนกัน ปัจจัยแวดล้อมที่มีส่วนทำให้อ่านไม่เหมือนกันก็มี อยู่ที่ว่าเราถนัดใช้โปรแกรมไหนในการใช้งานปรกติ

แต่ดูมาก ยิ่งวิตกนะครับ ยิ้ม

winnmvpzaa's picture
2
ขอบคณครับ

ขอบคณครับ

sajiro's picture
1179
เห็นด้วยครับ

ดูบ่อยๆ แล้วกังวล