มีปัญหาการใช้งาน FireFox ค่ะ

opel's picture
21
note : นี่เป็นคำถามที่คุณ opel ถามเอาไว้ในหน้า faq แล้วผมย้ายมาตั้งใหม่ให้ที่นี่ครับ - ก๊อก

เวลาใช้เนท มันจะขึ้นหน้าจอว่างๆ ขึ้นมาเป้นร้อยเป็นพัน อาการเหมือนเราโดนไวรัสกับเครื่อซีพีเลยค่ะ
แต่ลองอ่านกรูทู้ที่ว่าแมคมีไวรัสแล้วก็อาการแตกต่างกับคนนั้นนะคะ
ของเราจะเป็นหน้า ลิค์ว่างๆ แต่ขึ้นมาอย่างรวดเร็วมาก ปิดไม่ทัน จนเครื่องอืด กว่าจะรีสตาร์ทได้ก็นานแสนนาน
แล้วเจอไฟล์ไฟล์นึงในยูสเซอร์ มันลบไม่ได้ค่ะ ปกติไฟล์มันจะมีปุ่มกดปลดล๊อกได้ แต่ไฟล์นั้นมาได้ไงไม่ทราบ ลบก็ไม่ได้อีก ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันไหมค่ะ

nickoe's picture
4320
เอ

เคยโหลด add on อะไรมาใช้รึเปล่าครับ

ป.ล.ผมว่า firefox ตัวหลังๆที่ออกมาบางทีมันเอ๋อๆนะครับ
ที่ใช้อยู่ยน pc ก็เอ๋อๆจนต้องมาใช้ chrome แทน

21
ไม่แน่ใจค่ะ ว่าเคยโหลดไหม

ไม่แน่ใจค่ะ
ว่าเคยโหลดไหม แต่ปกติถ้ามันถามว่าจะให้โหลดไหม จะตอบโนไว้ก่อน
-*- เริ่มเครียดอ่ะ กลัวเป็นไวรัส เพราะอาการมันเหมือนตอนคอมพีซีโดนไวรัสจากอินเตอร์เนทมากๆ
อยู่ปาย ไม่มีใครรู้เรื่องเลย

ปล. โทษทีค่ะพี่ก๊อก เมื่อคืนเข้ามาหาทางโพสไม่ได้ ว่าจะโพสหน้าไหน เจอหน้านั้นเลยเอาไปลง

Nu-eMMa's picture
1837
ลบ

ลบทิ้งไปให้เกลี้ยง... ละ ลงใหม่ค่ะ (ถ้าเป่นเอ้มทำงี้นะ หุหุ ) แต่อย่าลืมเก็บ เว็บที่เคยเก็บเอาไว้ก่อนนะค่ะ เดี้ยวหายหมด แย่เลย เหอๆๆ

ว่าแต่ ไวรัส.. ใช้ วินโดร์ รึ Mac ค่ะ

แนะนำ ใช้ chrome ก้อเวอร์นะค่ะ อิอิ (ถ้าใชัวินโดร์ นะแนะนำค่ะ น่าจะเร็วกว่าค่ะ)

Mixmerize's picture
1480

ถ้าหมดหนทาง ไม่ทราบว่าปัญหาอยู่หนใดก็ลองลบแล้วลงใหม่ดูครับ หรือไม่ก็ลองใช้ Browser ตัวอื่นแทนครับ Safari, Chrome, Opera แห่ะ ๆ 1

21
opel

-*- ใช้แมคสิคะ เลยมาโพสในนี้
ลองลบแล้วค่ะ ติดตั้งใหม่ ก็กลับมาเป้นอีก

Nu-eMMa's picture
1837
ขอโทษค่ะ

ที่ถาม ว่ามีไวรัส นี้ไม่ใช้อารายค่ะ ยิ้มปากกว้าง เอ็มแค่ส่งสัยนะค่ะ ว่า Mac มีไวรัส ด้วยหรอค่ะ

เหะๆ ลองใช้ ตัวอื่นดูซิค่ะ ว่าจะมีปัญหาเหมือนกันรึป้าว

21
^ ^ opel

ขอบคุณมากค่ะ จะลองแก้ไขดูนะคะ ซาฟารีเลิกใช้นานแล้ว เพราะว่ามันเข้าได้บางเวบเองค่ะ

21
^ ^ opel

แวะสวัสดีพี่ก็อกด้วย ไม่ได้เข้ามานาน เจริญขึ้นเยอะเลยนะคะ ว่างๆแวะมาเที่ยวปายด้วย

ikok's picture
10285
เจริญพรค่ะ

เอาไว้กลับไทยไปจะหาวันไปเที่ยวปายนะ ยิ้ม

ว่าแต่ว่าแก้ได้หรือยัง?

21
^ ^ opel

ยังค่ะพี่ เล่นเครื่องตัวเองไม่ได้ มันอืด ก็เลยมาหาข้อมูลแก้ไขในร้านเนทก่อนค่ะ

ikok's picture
10285
ลองแบบนี้นะ

ลาก firefox ของเก่าลงถังไป แล้วโหลดมาติดตั้งใหม่จากในนี้นะ
http://www.getfirefox.com

แล้วดูว่าใช้งานได้ดีขึ้นไหม

nickoe's picture
4320
firefox

ผมใน pc ที่เอ๋อไป ลบลงใหม่ก็ไม่หายครับ ฮ่าๆๆๆๆ
เล่นเอาเครียดอยู่หลายวัน