sync contact แล้ว วันเกิดลดลง 1 วันครับ

zneb076's picture
28
ผมsync contact จาก iPhone ลงใน address book ใน mac หลังจาก sync เสร็จแล้วลองไปดูใน address book แล้ว วันเกิดของทุกคนที่ sync ไปจะลดลง 1 วันครับ เกิดจากอะไรเหรอครับ
เช่นคนเกิดวันที่ 7 มี.ค. จะกลายเป็น 6 มี.ค ครับ

ปล. แต่วันเกิดใน iphone ยังถูกต้องเหมือนเดิมครับ

ปล2. ทดลองเพิ่มชื่อใหม่เอง 1 ชื่อ แล้วลองใส่เบอร์โทร ใส่วันเกิดเข้าไปเอง แล้วลองsync เข้า address book วันเกิดก็ยังลดไป 1 วันครับ

ikok's picture
10285
ลองแบบนี้ครับ

ตั้ง time zone ใน general กับใน calendar ให้ตรงกัน

ผมอ่านจากในนี้ เขามีปัญหาคล้าย ๆ กันแล้วแก้ด้วยวิธีนี้ครับ
http://forums.macrumors.com/showthread.php?t=430573

28
ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับพี่ เดี๋ยวผมลองดูครับได้ผลอย่างไรจะมารายงานผลครับ

28
ลองทำตามแล้วไม่ได้เลยครับ วัน

ลองทำตามแล้วไม่ได้เลยครับ

วันเกิดลดลงอยู่ดีครับ 1 วัน แต่พวก ปฏิทิน sync กับ iCal ไม่เป้นอะไรเลยครับ
เดี่ยวกะว่าจะลอง restore ไอโฟนใหม่ครับไม่รู้ว่าจะเกี่ยวมั้ย แต่ลองมาหลายาวิธียังไม่หายเลยครับ

Restore iPhone ใหม่ก็ยังไม่หายครับ เลยตัดปัญหา แก้ไขใน address book เอาแล้ว sync ลง iphone

ipadstart's picture
42
วิธีนี้พี่คิดว่าน่าจะได้ผลนะครับ

ลองสมัครใช้บริการ mobileme นะครับแล้ว SYNC ไม่เพียนแน่นอนครับ
พี่เคยเจอปัญหาคล้ายๆกันกับอย่างนี้ลองดูนะครับ
หรือถ้าไม่หายแนะนำลอง up firmware install โปรแกรมเครื่องใหม่ น่าจะหายได้ครับ

ลองดูนะครับ

28
firmware ของ iphone

ลอง restore แล้วครับ ผม 3.1.2 เพราะเครื่อง lock ครับ
ถ้าไม่ได้จริงๆก็อาจต้องพึ่ง mobile me ครับ มีลิ้งรายละเอียดของมันมั้ยครับ ว่ามันทำอะไรได้บ้างดียังไง
พอดีผมมือใหม่ครับ เพิ่งใช้เครื่องยังไม่ถึงเดือนเดลย
ขอบคุณครับ

42
-

-

28
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ขอลองศึกษารายละเอียดดูก่อนะครับ

42
-

=

28
รบกวนอีกทีครับ

รบกวนอีกทีครับ ถ้าเราลองใช้แล้วยังไม่ชอบก็ยังยกเลิกได้ใช่มั้ยครับ

42
-

-

28
ผมลองกับ mobile me

ผมลองกับ mobile me ก็ไม่ได้ครับ มันก็ sync ไปที่mobileme แบบวันเกิดลดลง 1 วันเช่นกัน งงเลยครับ
มันเกี่ยวกับอะไรครับ เดี่ยวกำลังจะลอง sync ลง outlook ใน windows ดูก่อนละกันครับ

42
แนะนำ syn ลง outlook

แล้วแก้ไขดีกว่าครับผมเองก็ทำอย่างนั้นครับ

28
คือแก้ไขแล้วก็ลอง sync ไปที่

คือแก้ไขแล้วก็ลอง sync ไปที่ mobile me เหรอครับ

คือไม่เข้าใจว่าตั้งค่าอะไรผิดตรงไหนหรือเปล่าครับ

เพราะใน iphone ผมก็ยังวันเกิดถูกต้องแล้วครับ แต่ sync ไปที่อื่นมันลดลงตลอดลเยครับ
งงมากเลย

42
syn เข้า mobile me

แล้วลองแก้ไขดูจาก mobile me ดูนะครับ
ถ้ายังไม่หายแนะนำลอง ถามเข้าไปในเว็บของ apple ดูครับ ผมเคยมีปัญหา ipad
เขาก็ตอบมาละเอียดพอควรครับ

ลองดูนะครับ

28
อ่อครับ

อ่อครับ เมื่อวานลองทั้งคืนไม่หายครับงงเหมือนกัน แต่เมื่อกี้ลอง sync กับเคื่องที่เป็น windows โดย sync กับ outlook ข้อมูลวันเกิดก็ครงเลยครับ อย่างงี้้เป็นที่ macbook หรือเปล่าครับ กะว่าจะลองลงใหม่ดู จะเกี่ยวมั้ยครับ

28
สรุปแล้วผมก็แก้โดยซิ้งค์ไอโฟน

สรุปแล้วผมก็แก้โดยซิ้งค์ไอโฟนกับพีซีผ่านเอาท์ลุ๊คครับ แล้วซิ๊งค์จากเอาท์ลุ๊คไป mobileme แล้วจาก mobileme ไปยัง address book ที่ mac ครับ ทำไมดูเหมือนจะหลายขั้นตอนจัง

ที่คิดไว้คือ แค่เสียบไอโฟนซิ้งค์กับแมค น่าจะจบไปแล้วครับ งง เหมือนกัน อย่างงี้ถ้าผมเพิ่มรายชื่อใหม่หรือแก้ไขรายชื่อในไอโฟน มันจะซิ้งค์ไปยัง mobileme ให้เลยมั้ยครับ หรือว่าต้องไปผ่านคอมอีกครับ

ikok's picture
10285
มีคนเจอเหมือนกันครับ

http://discussions.apple.com/thread.jspa?messageID=10711386

แต่ยังไม่สรุปว่าต้องแก้ไขอย่างไร -.-

28
(No subject)

เขิน

42
-

-

28
ตรงไหเหรอครับ icon ของ

ตรงไหเหรอครับ icon ของ mobileMe ในไอโฟน ผมหาไม่เจอเลยครับ