Please ช่วยด้วยครับ

killpitak's picture
202
ตอนแรกผมกำลังแบ่ง Partition กำลังว่าจะลงวินโดวหนะครับ
ตอนแรกมีเนื้อที่เหลื 124GB กะว่าแบ่ง Partition เป็น Window ซัก 32 GB
ในขณะที่กำลังแบ่ง อยู่ดีๆ เครื่องก้อเกิดอาการค้างขึ้นมา ผมก็เลยรอ
คิดว่ารอไปเรื่อยๆเครื่องน่าจะหาย แต่สุดท่้ายก้อไม่หายครับ
จึงตัดสินใจ กดปุ่ม Power ค้างจนเครื่องดับ
พอเปิดขึ้นมาอีกรอบ ได้พบว่า ไม่มีพาทิชั่นที่แบ่ง แต่กลับเหลือเนื้อที่ใน Disk
แค่ 91 เลยรีบไปเช็คที่ Disk Utility มันก้อขึ้นปกติ โดยไม่ได้แบ่งอะไร (แต่พื้นที่หาย)
พอแบ่งอีกทีหนึ่ง มันขี้น ตามภาพเนี่ยครับ

minemind's picture
3876
เหมือนเค้าจะบอกในเครื่องมี

เหมือนเค้าจะบอกในเครื่องมี partition ที่เป็น Mac OS Exteneded (Journaled) มากกว่า 1 partition ลองตรวจดูในเครื่องหน่อยครับ

202
จากที่่..

เช็คยังไงหรอครับ ถ้าเช็คจาก Disk Utility ก็นี่เลยครับ

nidku53's picture
88
เค้าฟ้องว่ามันมีไฟล์ที่ไม่สาม

เค้าฟ้องว่ามันมีไฟล์ที่ไม่สามารถย้ายได้ครับ โดยมากเป็นไฟล์ที่มีขนาดโตมากๆ หลักกิ๊กกะไบต์ เช่น library ของ iPhoto หรือ ไฟล์พวก .iso ต่างๆ ฯลฯ คุณต้องย้ายไฟล์พวกนี้ไปไว้ที่ HDD ลูกอื่นๆ ก่อน แล้วค่อยใช้ Bootcamp แบ่งพาร์ติชั่น

ปัญหานี้คุณ ikok เคยตอบไปในกระทู้อื่นๆ มาทีนึงแล้ว และผมไปเจออีกบอร์ดก็ปัญหาเดียวกันนี้ แก้ด้วยวิธีนี้หายชัวร์ครับ

202
ลอง..

จะลองดูนะครับ แล้วพื้นที่ๆหายไปนี่ทำยังไงหรอครับ T_T

3876
โทษทีฮะ เบลอ

อ่อ ขอโทษจริงๆครับ ตามอย่างที่คุณ nidku บอกเลยฮะ library ที่มีขนาดใหญ่จะไม่สามารถแบ่ง partition ผ่าน bootcamp assist ได้ ลองค่อยๆย้าย ไฟล์ไปใส่ HDD ลูกอื่นดูครับ ถ้ายังไม่ได้ก็คงต้องย้ายทั้งหมดไปก่อนแล้วค่อย แบ่งอีกที

202
วิธีอื่น..

ไม่มีวิธีอื่นเลยหรอครับ เพราะไม่รู้จะย้ายไปใส่อะไร เนื่องจากไม่มี External หรือ Harddisk ที่มีพื้นที่ถึงขนาดนั้นหนะครับ
ใช้ MBP ก้อมีฮาร์ดดิสลูกเดียวด้วย

3876
ถ้าแบ่งจาก bootcamp ไม่ได้

ถ้าแบ่งจาก bootcamp ไม่ได้ ก็คงต้องลองแบ่งจาก disk utility แล้วครับ (แต่ผมจำ format ตอนแบ่งไม่ได้นะครับ ว่าต้องเป็น MS-DOS หรือ Windows NT System File)

อันนี้ไม่ชัวนะครับ เคยลองทำแต่ว่านานมากแล้ว
แบ่งเสร็จแล้วก็ ลองบูท จาก partition ที่สร้างมาใหม่ (ผมคิดว่าเค้าน่าจะ auto run แผ่นให้ด้วยนะ) หรืออาจจะลองเรียกบูทจากแผ่น windows ดูว่าเค้าจะเข้าให้รึเปล่า

88
ใช้วิชามารครับ อิอิ แบ่งด้วย

ใช้วิชามารครับ อิอิ

แบ่งด้วย diskutil เลือก erase FAT32/NTFS แล้วใส่แผ่น win สั่ง restart
ตอนที่มีเสียง ผ่างงงงงงง ให้กดปุ่ม option ค้างเอาไว้ เลือกบูตจากแผ่น win ที่เหลือก็ follow ไปตามหน้าจอ

*** อย่าลืม format HDD ซ้ำด้วยตัวติดตั้งนะครับ

ลงเสร็จใส่แผ่น OSX เพื่อติดตั้งไดรเวอร์ bootcamp

*** กรณี format HDD เป็น NTFS ที่ฝั่ง mac ต้องลง Paragon NTFS (ไม่ฟรี) หรือ NTFS-3G (ฟรี) เพื่อจะสามารถเขียน HDD win จากฝั่ง Mac ได้ด้วยนะครับ

pippo's picture
2469
เดี๋ยวๆ

ถ้าจำไม่ผิด วิธีนี้มันต้อง Format HD แบ่ง Partition ใหม่หมดนี่

นั่นหมายความว่าต้อง ลง Mac OS ใหม่ด้วยนะ หรือถ้าทำได้มันก็เสี่ยงมาก (อันนี้ไม่รู้ว่าทำได้)

แล้วใน Disk Utility ดูแล้วมันไม่มีให้เลือก Format เป็น NTFS นี่ มีแต่ MS-DOS (FAT)

3876
มันแบ่งได้ฮะพี่

มันแบ่งได้ฮะพี่ ต่ายเคยแบ่งแบบไม่ใช้ bootcamp มันก็แบ่งได้ฮะ แต่จะมีปัญหาตรงที่ ตอนจะลบนี่แหลข ต้องไปนั่ง resize partition เองใน safeboost

แล้วถ้าลชพวก paragon ntsf ตอน erase มันจะมี ntsf เพิ่มเข้ามาด้วยฮะ

pippo's picture
2469
อั้อ..ครับ

ยังไม่เคยทดลองแบบนี้เลย มันเสียวๆ กลัวงานเข้า

ไว้มีโอกาสจะทดลองดู ขอบคุณครับ

88
ทำได้ครับ เพราะผมก็ทำมาแล้ว

ทำได้ครับ เพราะผมก็ทำมาแล้ว

202
ไม่ค่อยเข้าใจ

ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่เลยไม่กล้าทำ กลัว MAC หาย แหะๆ

3876
วิธีนี้มันมีความเสี่ยงสูง

ลองยกไปสอบถามที่ร้านก็ได้ครับ ให้เค้าสอนให้ได้เหมือนกัน เวลาผมมีปัญหาหรือไม่เข้าใจ ผมก็มักจะเข้าไปถามที่ร้านนี่แหละครับ

202
ไม่เป็นไรแล้วครับ

ขอบคุณทุกคนที่ช่วยเข้ามาอ่านและเข้ามาตอบให้นะครับผม ^_^
ตอนนี้ผมได้คำตอบแล้วครับ

หากใครเจอปัญหาเดียวกับผมนะครับ
คือต้องการลงวินโดวผ่าน Boot Camp แล้วไม่สามารถแบ่ง Partition ได้

ขึ้นแบบนี้

วิธีคือ
1. ใส่แผ่น Mac OS X (ได้มากับเครื่องตอนซื้อ) เข้าไปในเครื่องของเรา
2. Restart เครื่อง
3. ในขณะที่เครื่องเปิด ก่อนรูป  จะขึ้น ให้กด C ค้างไว้ครับ (รอประมาณ 3 นาที)
4. เครื่องจะ บูธเข้าไปที่แผ่น หน้าจอจะเหมือนลง Mac OS X ใหม่
5. เค้าจะถามว่าต้องการจะติดตั้งเป็นภาษาอะไร ให้เลือกอันแรกครับ ซึ้งมาตฐานจะเป็น ENGLISH
ุ6. กด Continue
7. ดู Tab ด้านบน ให้ Click > Utilitie > Disk Utilitie
8. เลือก Harddisk ลูกที่มี MAC OS X อยู่
9. ดูฝั่งด้านล่างขวา จะมีปุุ่ม Repair Disk ให้คลิ๊ก 1 ครึ้ง แล้ว "รอ" ครับ
10. พอเสร็จเรียบร้อย Restart เครื่องหนึ่งครั้งครับ
11. เข้า Mac OS X ปกติ เอาแผ่นออก

จากนี้ ลองเข้า Boot Camp แล้วแบ่ง Partition เลยครับ