ปัญหาระหว่างลง Windows7 คับ

keep_kim's picture
379
คือว่าผมเจอปัญหาขณะกำลังพยายามจะลง Windows 7 น่ะคับ คือ

ตอนที่กำลังบูทแผ่นขึ้นมา แล้วมีบอกให้ press any key . . . มันดูเหมือนจะกดไม่ได้น่ะคับ ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร กดเท่าไหร่ ก็ไม่ไปทิ้งไว้ครึ่งชั่วโมง ก็เลย hard reset ไป ทำแบบนี้สองรอบครับ รอบสอง ลองกดปุ่ม caps lock ดู ไฟก็ไม่ติดคับ เลยไม่ทราบว่า เป็นที่ keyboad รึปล่าว

รบกวนด้วยครับ ลงไม่ได้เลย = =

ขอบคุณคับผม

Continental.max@gmail.com's picture
130
แผ่นไม่ใช่แผ่นบูทหรือป่าวครับ

แผ่นไม่ใช่แผ่นบูทหรือป่าวครับ เหมือนมันบอกให้ใส่อุปกรณ์ที่บูทได้พวกแผ่นวินโดว์หรือฮาร์ดดิสที่ลงวินโดว์ไว้แล้วกดปุ่มอะไรก็ได้เพื่อดำเนินการต่อ ในกรณีนี้ถ้าไม่มีอะไรที่เครื่องจะบูตได้กดอะไรมันก็เหมือนเดิมครับ

1. แผ่นมีปัญหา ลองหาแผ่นอื่นครับ (แผ่นแท้จะ Bootable เลย)
  2. ฮาร์ดดิสไม่มีวินโดว์ครับ (ถ้าแผ่นไม่ใช่Bootable มันจะบูทเข้า HDD แทน)
379
ผมลองใส่แผ่นเข้าไปในเครื่อง

ผมลองใส่แผ่นเข้าไปในเครื่อง PC ของผม มันก็ขึ้น autorun เลยนะคับผม = =

Continental.max@gmail.com's picture
130
มันคนละแบบกันครับผม

มันคนละแบบกันครับผม

akirosspop's picture
9
ขอถามนิดนึงว่า

ขอถามนิดนึงว่า ถ้าเปลี่ยนเป็นแผ่นxpมันเป็นแบบเดียวกันไหมครับ

379
ไม่เป็นคับผม ผมเพิ่งลง xp

ไม่เป็นคับผม ผมเพิ่งลง xp ไปเองคับ ลองลงดูว่าเป็นที่อะไร แต่ลง xp ได้คับ อาจจะเป็นที่แผ่นก็ได้ แต่ผมหาแผ่นมาด้วยความยากลำบากจิง ๆ (​กว่าจะหายืมเพื่อนมาได้ ผมหาเองได้แต่ 64bit ผมอยากได้ 32bit อ่ะคับ T^T)

ทำไงดีคับผม

130
อย่างที่บอกอ่ะครับ

อย่างที่บอกอ่ะครับ ต้องใช้แผ่นที่มีคุณสมบัติบูทก่อนเข้าวินโดว์ได้ครับ ถึงจะลงได้ ไม่งั้นมันจะขึ้นอย่างนั้นแหล่ะครับ เพราะเครื่องมันหาแผ่นไม่เจอ ถ้าบอกวิธีเขียนแผ่นวินโดว์แบบ bootable ก็กลัวโดนอุ้มครับ ผิดกฏของเว็บ - -

ลองศึกษาค้นหาใน Google ดูครับ ว่าแผ่น Bootable คืออะไร มีคุณสมบัติอย่างไร

จะว่าไป XP 64bit นี่ไม่ค่อยน่าใช้เท่าไหร่ รู้สึกว่าจะลงโปรแกรม 32bit ไม่ได้ ถ้าเป็น Win7 64bit ลงได้ครับ จะหาแผ่นจากไหนก็ใช้ความสามารถเอาครับ เหอะๆ

Nu-eMMa's picture
1837
โดนแน่

แม๊ค ใครจะอุ้มไหวอ่ะ ตัวออกโตโต้... 5555 แบร่..

130
เค้าตัวเล็กกว่ากอล์ฟอีกนะ - -

เค้าตัวเล็กกว่ากอล์ฟอีกนะ - -

Nu-eMMa's picture
1837
โห้...ไม่อยากจะเชื่อ

กอล์ฟ มันตัวนิดเดียวเองนะ เอว แค่ 26 27 เองมั่ง โครตจะผอมม... แห้งมากมายย อ่ะ

130
ถ้าเห็นเดี๋ยวจะเชื่อเอง

ถ้าเห็นเดี๋ยวจะเชื่อเอง

379
สอนเขียนแผ่น ผิดกฎเลยหรอคับ

สอนเขียนแผ่น ผิดกฎเลยหรอคับ ฮืออ T T

แฮะ ๆ ไม่เป็นไรคับ จะลองหาวิธีเขียนแผ่นแบบ Bootable ดูคับ

ขอบคุณคับผม

130
ไม่ผิดหรอกครับ

ไม่ผิดหรอกครับ พวกแผ่นบูตเนี่ยยไม่ใช่มีเฉพาะพวกแผ่นวินโดว์ โปรแกรมอื่นๆก็มี เช่น แผ่นที่ไว้บูตเข้าวินโดว์เวลาลืมรหัสผ่าน หรือแผ่นบูตเข้าวินโดว์ไว้กู้ข้อมูลเวลาเข้าวินโดว์ไม่ได้ แต่จากเนื้อหาในกระทู้ ถ้าสอนก็จะดูเหมือนเป็นการสอนทำแผ่นวินโดว์ครับ มันเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์โปรแกรม มีความสุข

379
อ่ออออ คับผม ไม่มีปัญหาคับ

อ่ออออ คับผม ไม่มีปัญหาคับ จะพยายามต่อไปคับ

ขอบคุณคับ มีความสุข