ต้องการซื้อ EXT.HDD ตัวใหม่เพื่อทำการ back up ข้อมูลด้วยTime Machine ขอคำแนะนำด้วยครับ

Satoshi_Zousan's picture
78
ผมเรียนอยู่ที่ญี่ปุ่นและกำลังจะจบการศึกษาในปีหน้า ช่วงใกล้จบการศึกษา ปัญหาที่พบเห็นบ่อยๆจากรุ่นพี่คือคอมพิวเตอร์มักมีปัญหา ไฟล์งานมักมีปัญหา ซึ่งส่งผลกระทบต่อการเขียนวิทยานิพนธ์และงานอื่นๆในช่วงโค้งสุดท้ายค่อนข้างมาก ผมจึงอยากจะทำการback up ข้อมูลงานเอาไว้ครับ จริงๆแล้วผมก็มีEXT.HDD อยู่ตัวนึงแล้ว แต่พื้นที่มีไม่พอ นอกจากนี้ยังไม่ได้ทำการแบ่งpartitionอย่างถูกต้องแต่แรกด้วย (เพราะซื้อมาตั้งแต่ใช้PCเครื่องเดิม) จึงอยากจะ EXT.HDD ที่ดีเพียงพอที่จะสำหรับการ back up ข้อมูลอย่างมีประสิทธิภาพ
จึงอยากขอคำแนะนำจากสมาชิกทุกท่านมา ณ ที่นี่ครับ

MrBe's picture
1
แนะนำ WD ครับ

แนะนำ WD ครับ ผมใช้อยู่3ตัวใช้ดีไม่มีปัญหา

nickoe's picture
4320
WD ด้วยคนครับ

ซื้อทั้งทีสำรวจ port ที่เครื่องด้่วยนะครับ
ว่ามี port อะไรบ้างจะได้เลือกถูก

78
ขอบคุณครับคุณ MrBe

แจ่ม ขอบคุณครับคุณ MrBe จะลองดูว่าที่นี่มีขายหรือเปล่า ถ้ามีก็จะซื้อมาใช้ครับ
รบกวนถามอีกสักนิดครับ ถ้าเปรียบเทียบระหว่างตัว WD และ Time capsule ล่ะครับ เป็นอย่างไรบ้าง?

nickoe's picture
4320
คือ

ext hdd ผมว่าสะดวกกว่า Time capsule นะครับ
พกพาไปไหนก็ได้ time capsule ถ้าไม่มีเนท
แล้วเราอยู่ข้างนอกก็หมดกันครับ
แถมด้วยว่า time capsule จะมีปัญหาเรื่อง power supply
หล้งจากผ่านไปแล้ว 18 เดือนครับ เวบเมืองนอกเห็นเป็นกันเยอะ

78
ขอบคุณคุณnickoeสำหรับคำแนะนำค

แจ่ม ขอบคุณคุณnickoeสำหรับคำแนะนำครับ

rsakchai's picture
396
หาเรื่องชวนไป Akihabara ได้แล้ว

หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

78
สั่งซื้อไปเรียบร้อยแล้วครับ

สั่งซื้อไปเรียบร้อยแล้วครับ WesternDigital My Passport Studio Edition II
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

gigaray's picture
35
ได้มาเท่าไหร่ครับ

ได้มาเท่าไหร่ครับ เพิ่งสอยตัวนี้มาเหมือนกันที่ commart

mike's picture
104
แนะนำ LaCie รุ่นที่มี

แนะนำ LaCie รุ่นที่มี FireWire 800 ครับ หมดกัน 2

รักนะ

gigaray's picture
35
เห็นมี promotion ที่ istudio

เห็นมี promotion ที่ istudio the mall งาม ไม่รู้หมดไปยัง

minemind's picture
3876
มาแชร์

ต่ายพึ่งได้ wd passport มาฮะ ตัว essential เปน usb 2.0 อย่างเดียว ราคาค่อนข้างถูกกว่า ตัว studio ที่มี port firewire ด้วย แอบอ่านว่าพี่ๆเค้าแบ่งกันเป็น 3 partition ซะส่วนใหญ่

time machine (fat)
external library (ntsf)
document (ntsf)

เพราะ library และ ไฟล์ในเครื่องหลายๆตัวค่อนข้างใหญ่ ก็เลยแบ่งเป็น ntsf ไปเลย

78
ขอบคุณครับ

ขอบคุณทุกๆความเห็นอีกครั้งครับ แม้จะซื้อไปแล้ว แต่ก็ยังแวะเวียนมาให้คำแนะนำและและแชร์ความรู้กันอย่างต่อเนื่อง น่ารักจริงๆ มีความสุข
ตอบคุณgigarayครับ ผมซื้อ WesternDigital My Passport Studio Edition II 640 GB มาด้วยราคา 16,000 Yen ครับ (ประมาณ 5,920 บาท) แห่ะ ๆ 1 ราคาสูงสักหน่อย แต่เป็นการลงทุนเพื่ออนาคตครับ ยิ้มปากกว้าง

@คุณ Mike
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ยังไงหากมีคนรู้จักจะซื้อหลังจากนี้จะให้คำแนะนำตัวนี้ไปด้วยนอกเหนือจากWD

@คุณ Minemind
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ