มือใหม่หัด Mac [2]

myfriend-pop@hotmail.com's picture
30
หวังว่าคงไม่รกบอร์ดน่ะครับ -..-

จากที่ถามแรกๆมาแล้ว เรื่องการเริ่มต้นต่างๆ , เกม , ....

ขอถามต่ออีกนะครับ

• อยากทราบว่ารายละเอียดการเช็ครายละเอียด (ความแรงของเครื่อง) mac หน่อยครับ ว่าดุตรงไหนบ้าง ตรงไหนเรียกว่าอะไร (แบบละเอียด)
    ** ถ้าได้ของ windows ด้วยก็ดีน่ะครับจะได้เก็บไว้เป็นความรู้..
  • ถ้าซื้อพวก game for mac มาเรียบร้อยแล้ว วิธีการลง และ install เหมือนกับ windows หรือเปล่าครับ ?
  • ถ้าจะเล่นเกมพวก nds ps psp บน mac ... แบบใช้ Emu.. ถ้าโหลดของ windows
    จะเป็นปัญหากับ Mac รึเปล่าครับ ? ถ้าไม่ได้มีตัวที่สามารถจำลอง โปรแกรม เล่นได้ไหม ?

....ขอบคุณครับ....

myfriend-pop@hotmail.com's picture
30
ใส่ Emoticon และ

ใส่ Emoticon และ สีตัวอักษรไม่ได้หรอครับ ในเว็บนี้ ?

เห็น icon ต่างๆ และงงๆ = =w''

sajiro's picture
1179
Emotion ใส่ได้นะครับ

เวลาพิมพ์ตอบ เหนือช่อง Comment จะมีคำว่า Smileys อยู่ครับ กดตรงนั้นแล้วมันจะเลื่อนมาให้เลือกเองครับ

สำหรับคำตอบครับ

Quote:
อยากทราบว่ารายละเอียดการเช็ครายละเอียด (ความแรงของเครื่อง) mac หน่อยครับ ว่าดุตรงไหนบ้าง ตรงไหนเรียกว่าอะไร (แบบละเอียด)

ก็ไปที่เมนู Apple ที่เป็นรูป  ทางด้านซ้ายบนครับ จะมีหน้าต่างเปิดขึ้นมาเป็นตัวอย่างคร่าวๆ
แล้วก็กดที่ More Info ครับ จากนั้นอยากดู Spec ส่วนไหนก็กดได้ตามสะดวก

Quote:
ถ้าได้ของ windows ด้วยก็ดีน่ะครับจะได้เก็บไว้เป็นความรู้..

สำหรับ Windows ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะคลิกขวาที่ My Computer แล้วก็เลือก Properties นะครับ

Quote:
ถ้าซื้อพวก game for mac มาเรียบร้อยแล้ว วิธีการลง และ install เหมือนกับ windows หรือเปล่าครับ ?

เหมือนกันครับ

Quote:
ถ้าจะเล่นเกมพวก nds ps psp บน mac ... แบบใช้ Emu.. ถ้าโหลดของ windows
จะเป็นปัญหากับ Mac รึเปล่าครับ ? ถ้าไม่ได้มีตัวที่สามารถจำลอง โปรแกรม เล่นได้ไหม ?

ถ้าอยากเล่นเกมที่เล่นได้บน Windows แนะนำให้ลงเป็น Bootcamp ครับ โดยวิธีการลงเหมือนกับเวลาที่เราลง Windows ปกติเลยครับ
เปิดได้จาก Application > Utilities > BootCamp Assistant ครับ แล้วก็ทำตามวิธีปกติไปเลย โดยต้องมีแผ่นวินโดว์ด้วยนะครับ

ต่อไปก็เวลาจะบูทเข้าฝั่ง Windows นะครับก็กดปุ่ม Option (ปุ่มข้างปุ่ม  บนคีย์บอร์ดครับ) ค้างไว้ตอนเปิดเครื่อง (ตอนที่มีเสียง ผ่าง) จนมีไอคอน OS ให้เลือกครับ

30
อ้อ ขอบคุณครับ ถึงแม้ว่าจะงงๆ

อ้อ ขอบคุณครับ ถึงแม้ว่าจะงงๆ อยู่ หัวเราะร่วน หลอน

30
เอ่อ...

เอ่อ... ระหว่างที่รอคำตอบด้านบน
ขอถามต่ออีกสักหน่อย

• คือผมไม่ค่อยเข้าใจการ download ของ mac ยังทำไม่ค่อยเป็น
    รบกวนขอ '' รูปวิธีการดาวน์โหลดและการ Install '' หน่อยนะครับ

thx.. แอบเคือง

30
ถามเรื่อยๆ เลยแหะเรา -..-

ตะลึง 2 ถามเรื่อยๆ เลยแหะเรา -..- และคิดคำถามมาทีเดียวหมดก็ไม่ไหว หัวเราะร่วน

• Macbook , Macbook Pro , Macbook Air , iMac , Mac Mini
    พวกนี้คืออะไร และมีข้อดียังไง ข้อเสียยังไง (บางอันเข้าใจแล้วแต่อยากให้ชัดเจน) ((พร้อมราคาก็ดีครับ ^w^))
  • ถ้าอยากจะซื้อ mac ตัวใหม่ ควรจะซื้ออะไรดี เน้นในการบันเทิง เล่น website และเล่นเกมส่วนหนึ่ง
    ขอในราคา ปานกลาง (มี Mac Mini อยู่แล้ว)

** เอ่อ.. ทิ้งท้ายไว้นิดนึง สำหรับพวกพี่ๆ ที่คอยตอบคำถามอยากถามว่า สะดวกคำถามแบบนี้ คือ ถามเรื่อยๆสั้นๆ
หรือว่า เอาแบบ ยาวๆทีเดียว ถ้ายาวๆทีเดียวผมจะได้จดเอาไว้แล้วยาวเมื่อไรค่อยถาม ^w^

30
แล้ว mac เช็ค

แล้ว mac เช็ค การ์ดจอได้รึเปล่าครับ แห่ะ ๆ 3

princetofu's picture
121
แนะนำว่า

ลองผ่านบทความใน

Mac 101 กับ How to ก่อนจะเข้าใจอะไรๆมากขึ้นครับ...

Macbook Macbook pro Macbook air และอื่นๆ

เหมือนรถน่ะครับ จินตนาการว่า Mac คือ บริษัทผลิตรถยนต์ แล้วก็มีหลายๆรุ่นให้เลือกซื้อมาขับแล้วแต่ความต้องการ

ส่วนราคาก็ www.apple.com เข้าตรง Store ครับ

ส่วนว่าซื้ออะไรดี ถ้าความต้องการไม่มาก ก็ Macbook ก็พอครับ แต่ถ้าอยากได้จอใหญ่ก็ Macbook pro

หรือถ้าเล่นอยู่บ้านก็ iMac ครับ แจ่ม

121
เช็คการ์ดจอ

หมายความว่าอะไรครับ เช็คว่ามันเสียหรือเปล่าอะเหรอครับ สงสัย?

30
เช็คว่า มัน รุ่นไหน อะไรๆ

เช็คว่า มัน รุ่นไหน อะไรๆ เท่าไรมั่ง อะไรพวกนี้น่ะครับ
แล้วก็ เช็คว่ามันเสีย รึว่าดูยังไงว่ามันเสีย ด้วยก็ดีน่ะครับ จะได้เป็นความรู้.. อ่ะ แน่นอน

ส่วน mac book กับ mac book pro ต่างกันแค่ขนาดหรอครับ ??

แล้วก็รบกวนตอบคำถามด้านบนด้วยนะครับ ตอนแรกที่ตอบมาไม่ค่อยเข้าใจ

30
[

[ อยากทราบว่ารายละเอียดการเช็ครายละเอียด (ความแรงของเครื่อง) mac หน่อยครับ ว่าดุตรงไหนบ้าง ตรงไหนเรียกว่าอะไร (แบบละเอียด) ]

^
^
จากตรงนี้รบกวนตอบให้เข้าใจอีกทีนะครับ คือ ให้คลิก ที่ apple > about this mac.. > More info ใช่ไหมครับ
แล้วผมอยากรู้ว่า ส่วนมากเขาดูตรงไหนกันว่า เครื่องนี้ เครื่องนู้น แรงยังไง ดูตรงไหนและเขาเรียกว่าอะไรบ้างครับ ?

ikok's picture
10285
แบบละเอียดนะครับ

1. ดู CPU - ตัวเลข cpu บอกความแตกต่างของการทำงานได้คร่าว ๆ ส่วนใหญ่ตัวเลขที่มากกว่า จะทำงานได้ดีกว่า (แต่ไม่เสมอไปในเครื่องรุ่นใหม่ ๆ ที่เพิ่ม core แทนตัวเลขความเร็ว cpu)
  2. ดู RAM - ยิ่งมากยิ่งดี
  3. การ์ดจอ เขาจะมี RAM ติดการ์ดจออยู่ครับ ยิ่งมากยิ่งดี แต่ส่วนใหญ่แล้วที่มีมากับเครื่องทำงานได้ไม่ต่างกันยกเว้นจะเล่นเกม หรือทำงานเฉพาะทางที่การ์ดจอมีส่วนเต็มที่ในการแสดงผลที่ความละเอียดสูง ๆ ครับ

หลัก ๆ แล้ว เหมือนการเลือกดู pc ทั่วไปครับ ถ้าอยากจะทราบว่า mac รุ่นไหนมีรายละเอียด spec อะไรบ้าง ก็ลองเข้าไปดูที่หน้า store ใน apple.com ได้นะครับ แบบนั้นจะเห็นได้ชัดเหมือนกัน

http://store.apple.com/th

เปรียบเทียบเครื่อง spec ต่าง ๆ ในโมเดลเดียวกันเช่นหน้านี้ครับ

http://store.apple.com/th/browse/home/shop_mac/family/macbook_pro?mco=MT...

note: ถ้าคุณไม่ได้ทำงานเฉพาะทาง หรือเล่นเกมที่ต้องการ spec เครื่องสูง ๆ เรื่อง spec เครื่องแรงมากน้อยต่างกัน แทบจะไม่มีผลในการซื้อมาใช้งานปรกติของคุณครับ

sajiro's picture
1179
ก็ถ้าดูความแรงของเครื่องเค้าจะดูจากหลายส่วนอ่ะครับ

ในนั้นมันก็มีให้เลือกอยู่หลายๆแบบอยู่ครับ

ก็ส่วนมากที่ดู ก็จะเป็น ChipSet หรือหน่วยประมวลผลของเครื่องน่ะครับ

อะไรแบบนี้อ่ะครับ

nickoe's picture
4320
ตอบครับ

1.กดที่ apple ซ้ายมือด้านบน แล้ว about this mac แล้วจะมีคร่าวๆออกมา
กดที่ more info จะโชว์ทั้งหมดว่าเครื่องเราใช้อะไรมาประกอบบ้าง
ถ้าจะดูจาก windows ต้องเปิด deveice manager ใน control panel ครับ
2.เหมือนกันครับ คลิกๆตามไป เสร็จ
3.emu บน mac ไม่เคยเห็นครับ ไม่แน่ใจ ถ้าจะเล่นก็เล่นฝั่ง windows ละกันครับ
พวกนี้ไม่มี emu เล่นไม่ได้ครับ
4.download ก็ปกคิครับ เปิดเวบมากดลิ้งค์ที่จะโหลด โหลดเสร็จก็กด install
เหมือน windows
5.เช็คการ์ดจอ วนกลับไปดูข้อหนึ่ง

30
โอเคครับ เรื่อง

โอเคครับ ขอบคุณมากครับ หรือว่า...

30
คือว่า.. - processor 2GHz

แห่ะ ๆ 3 คือว่า..
- processor 2GHz INter Core 2 Duo
Memory 1GB DDR3 << ดูรายละเอียดคอมพิวเตอร์ แบบคร่าวๆ แค่นี้หรือเปล่าครับ หรือว่าต้องมีการ์ดจอด้วย ?
ผมไม่ทราบว่าการ์ดจอดูตรงไหนบ้าง ดูแค่ NVIDIA Geforce 9400 ตามนี้รึเปล่าครับหรือว่าตรงไหนอีก..
(รบกวนบอกด้วยว่าดูตรงไหน -w-)
แล้วก็ hard disk drive ? นี่ดูตรงไหนครับ ผมเห็นพวก ใบโฆษณาสินค้า เห็นเขียนบ่อยๆว่า HDD 250 , 350 GB
- ใครมี Game For Mac สำหรับ spec ด้านบนของผมก็รบกวนส่งให้ผมทีนะ แหะๆ..

เหยอ.. ไม่พอ ต่อด้านล่างนะครับ -..-

30
เอ่อ...

• เรื่องการ download , Install ยังงงๆอยู่
    ขอสักตัวอย่างสองตัวอย่างนะครับ เอ่อ.. ผมดาวน์โหลด protoscape มาได้ไฟล์เป็น
    PhotoScapeSetup_V3-1.5.exe.zip < ลอง Open ดูแล้วได้ 2ไฟล์ ด้านล่าง
    PhotoScapeSetup_V3-1.5.exe < ขึ้น หน้าต่างภาษาขึ้นมามั่วๆ (เหมือนจะเป็นโค้ด)
    PhotoScapeSetup_V3-3.5.exe < ขึ้นเหมือนอันข้างบน
    ถึงตอนนี้แล้วก็ งง ครับ -.- (จริงๆยังเด็กอยู่+อ่านอังกฤษไม่ค่อยออก -..-) มันต้องมีตัวเปิดไฟล์ หรือยังไงครับ ?
    ถ้าไม่เป็นการรบกวนมากเกินไปก็ขอรูป+อธิบาย ด้วยน่ะครับ (
    ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นอะไร)

เอ่อ.. นี่ e-mail : myfriend-pop@hotmail.com

121
อืมมมม

เข้าตรง About this mac

แล้วกด more info ครับ ถ้า HD เข้า Serial-ATA

เรื่องการ Download กับ Install เหมือนยังเข้าใจผิดอยู่ครับ

ถ้าเป็นตัว install ของ Mac กับ Window จะไม่เหมือนกันครับ

ของ Mac จะมี .dmg .pkg และอื่นๆ

ของ Window จะเป็น .exe

ซึ่งเวลาถ้าไป DL มาต้องเลือกเป็นของ Mac นะครับ

ลองอ่าน http://www.macmuemai.com/content/188

และก็ อันนี้ http://www.macmuemai.com/content/592

ดูครับ แห่ะ ๆ 3

30
อ่า.. ที่ผม download มา

อ่า.. ที่ผม download มา คือมันเป็นของ windows ใช่ไหมครับ

..ถ้าพี่ว่างผมขอรบกวนให้พี่ทำรูปให้ผมด้วยได้ไหมครับ =w=

*ขอบคุณพี่มากจริงๆตอบผมตลอดเลย ยิ้มปากกว้าง

121
สมมุติจาก Skype ละกันนะครับ

เริ่มเข้าหน้าหลักก่อน www.skype.com

แล้วไปกด Get Skype ดูในรูปนะครับ จะเห็นมันเขียนว่า Get skype for Mac OS X

เสร็จปั๊บ เปลี่ยนหน้า สังเกตด้านขวาจะมีให้เลือกว่าจะโหลดของอะไร Window Linux Mac ก็เลือก Mac แล้วกด Download now ได้เลย

แล้วมันจะขึ้นหน้าดาวโหลด ก็รอจนมันโหลดเสด สังเกตด้านขวาของหลอดจะมี รูปแว่นขยายอยู่ก็กดเลย มันจะโชร์ File install มาให้

เสร็จละครับ ง่ายนิดเดียว... แจ่ม

ปล. พวกง่ายๆ พอตอบได้ แต่ พวกยากๆ คงช่วยไม่ได้ แหะๆ หัวเราะร่วน

ขอ เอารูปสุดท้ายออก เพราะมีอะไรไม่เหมาะกับเยาวชนอยู่ ขอโทษทีครับ...

30
ออ....

ออ.... ผมก็ทำแบบนี้แหละ..
แต่ที่ไม่ได้คง จะเป็นผมโหลดของ windows มา หรือไม่ก็ ขาดอะไรบางอย่าง -..-

โฮกก -w- เมาอยู่ตั้งนานแน่ะ ขอบคุณครับพี่..

พี่มีโปรแกรมอะไรแนะนำบ้างไหมแบบใช้ง่ายๆ ยิ้มปากกว้าง