ใช้ utorrents โหลดหนัง

kittikorn's picture
272
ผมขอคำแนะนำจากผู้รู้หน่อยครับ ผมใช้ utorrents โหลดหนัง ปกติเวลามันกำลังโหลดหนังจะมีลูกศรสีฟ้าครับ

แต่หากโหลดหนังเสร็จจะเปลี่ยนเป็นสีเขียว แต่มาสักสามวันนี้ เวลาผมเปิดเครื่องจะโหลดต่อ มันกลับเป็นลูกศรสีแดง

ชี้ลงครับ และเครื่องก็ไม่active ไม่มีการโหลดหนัง ผมต้องปิด โปรแกรมไป แต่วันรุ่นนึ้พอเปิดเครื่องมันก็เป็นสีฟ้าเริ่มโหลดต่อครับ

พออีกวันจะเปิดให้มันโหลดต่อมันก็มีสีแดงอีก เป็นอย่างนี้มาสามครั้งแล้วครับ มันเป็นเพราะเหตุใดครับ ขอผู้รู้ช่วยกรุณาแนะนำผมด้วยครับ

minemind's picture
3876
อันนี้มั่วจิงๆ

ลูกศร สีแดง น่าจะหมายถึง error tracker นะครับ

ความผิดปกติของการเกิด error tracker ที่สังเกต อาจจะมีได้หลายสาเหตุ อาจจะมาจาก passkey ผิด (ในช่อง tracker), ติดต่อ peer ไม่ติด อาจจะเกี่ยวเนื่องกับ internet หรือ server มีปัญหา

ผมก็ไม่รู้นะครับ มั่วตอบจิงๆ ปกติ ให้กดหยุดไฟล์ แล้วกดเล่นใหม่ ก็น่าจะหาย ถ้าไม่หาย ลองหยุดและปิดโปรแกรมแล้วเปิดใหม่ หรือทางสุดท้ายก็ ลองรีเน็ตดู

272
ขอบคุณมากครับ ที่แนะนำ

ขอบคุณมากครับ ที่แนะนำ แต่ผมก็ยังไม่เข้าใจชัดเจนนะครับ ที่ error tracker มาจาก passkey คืออะไรครับ ที่ให้ผมกดหยุดไฟล์

ผมต้องทำอย่างไงครับ เพราะผมโหลดพร้อมกันทีเดียว สี่เรื่องครับ

pattricray's picture
89
มั่วเหมือนกัน

อันนี้ผมไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ ผมเข้าใจว่าเวอร์ชั่นสำหรับแมค มันอนุญาต ให้ดาวน์โหลดทีละ 3 ไฟล์ ลองดูนะครับ ลองทดลองดู หยุดไฟล์ที่โหลดได้ปกติก่อน แล้วคอยดูว่าไฟล์ที่ลูกศรสีแดงจะเปลี่ยนเป็นสีปกติ หรือเปล่า บอกไว้ก่อนว่านี่เป็นการเดาเหมือนกันครับ ผมก็เป็นบ่อยเหมือนกัน แต่ก็หน้ามึนโหลดไปเรื่อย ๆ จนโหลดเสร็จ ... พักหลักผมไปโหลดไปส่วนของวินโดวน์ เอาครับ อิอิอิ

272
คุณ pattricray ครับ

คุณ pattricray ครับ ผมจะลองรบออกไป ไฟล์หนึ่งก่อนครับ แล้วลองดู

272
คุณ pattricray ครับ

คุณ pattricray ครับ ผมได้ลบออกไปหนึ่งไฟล์แล้วครับ และทำการ restart เคริ่องใหม่เปิดขึ้นมาเหลือสามไฟล์ มันก็ยัง

เป็นลูกศรสีแดงเหมือนเดิมอีก อยากเรียนถามว่าคุณ pattricray เคยเจอปัญหาลูกศรสีแดงหรือครับ ของผมเป็นอย่างนนี้มาสามว้นแล้ว

มันเป็นๆหายๆ ผมยังหาสาเหตุไม่เจอ

pattricray's picture
89
สงสัยต้องรอ อ่ะครับ

จากที่เคยอ่าน ๆ ผ่านตามานะครับ รู้สึกจะเป็นเพราะ ไฟล์ที่ดาวน์โหลดนั้น ติดต่อกับ Tracker ไม่ได้อ่ะครับ มันเลย Error มั้งครับ ไม่เกี่ยวกับเราอ่ะครับ หรือว่าลองคลิกขวาที่ไฟล์ สีแดงแล้ว update tracker ดูครับ ลองดูนะครับ อ่านมาเหมือนกันลองดุครับเผื่อได้ ผมเป็นบ่อยครับ แต่ไม่ได้แก้อะไร เพราะว่าส่วนใหญ่เป็นไฟล์ ไม่เร่งด่วน โหลดไปเรื่อย ๆ จนลืมไปเลยบางครั้ง

272
ขอบคุณมากครับ คุณ pattricray

ขอบคุณมากครับ คุณ pattricray ขณะนี้ตีสามกว่าแล้ว ผมตื่นขึ้นมาลองเปิดดู มีสองไฟล์ที่ยังเป็นสีแดง อีกไฟล์เริ่มทำงานได้แล้ว

ผมได้คลิกขวาไฟล์สีแดงทั้งสองไฟล์และ update tracker แล้วก็ไม่มีผลอะไร พอทราบว่าไม่่ได้เกี่ยวกับเราก็สบายใจ จะรอให้มัน

แก้ไขตัวม้นเองครับ ยินดีครับที่ชี้แนะ ขอถามอีกนิดนะครับ ทำไมผมโหลดหนังบางเรื่อง ตั้งสองสามอาทิตย์ยังไม่เสร็จเสียที

มันปกติไหมครับ

minemind's picture
3876
update tracker

update tracker มันเหมือนการตรวจสอบ tracker อีกครั้งเพื่อให้ติดต่อ peer ได้ดีขึ้น

ที่ load ไม่เสร็จ อาจจะเป็นเพราะไม่มี seed (คนปล่อยไฟล์)

peer (ผู้ติดต่อทั้งหมด) = seed(คนปล่อย) + leech(คนดูด)

http://fws.cc/freedomparty/index.php?topic=163.0 เผื่อ งง

แต่จริงๆแล้ว web bittorrent ทั่วไปเค้าก็จะมี forum แนะนำมือใหม่เหมือนกันนะครับ ผมว่าลองศึกษาจาก forum ประกอบกันอีกทาง น่าจะเข้าใจได้ง่ายขึ้น แล้วก็คงต้องใช้เวลาในการใช้งาน + ประสบการณ์การสังเกต ลองผิดลองถูก ไปเรื่อยๆ

272
ขอบคุณมากครับ คุณ minemind

ขอบคุณมากครับ คุณ minemind ผมยังใหม่มากกับ โปรแกรม utorrents ยังไม่ค่อยเข้าใจหลายอย่าง

ก็อย่างที่บอกครับ คงต้องค่อยลองผิดลองถูกไม่สักระยะครับ ยินดีครับ