พี่ ๆ ครับ รบกวนด้วยครับ

naraku48's picture
81
คือผมอยากจะถามว่า ผมใช้ vmware ลง window อะครับ มันจะทำให้เครื่องผมอืดป่าวครับ

ที่ผมไม่ใช้ bootcamp เพราะผมลองใช้ครั้งแรกที่ซื้อมาอะครับ แล้วผมสั่ง format ผิด drive OS X ผมเลยหายหมดเลย (เป็นความโง่ส่วนตัวครับ)
ผมเลยต้องลง OSX ใหม่ เป็นการโดนประนามจากเพื่อน ว่าซื้อเครื่องมาได้ 5 วัน แล้วต้องลง OSX ใหม่ เซงเลย 555 ผมต้องใช้ window เปิดไฟล์งานที่มันเป็น .msg อะครับ ที่ save ออกมาจาก outlook อะครับ

ผมเลยจะถามว่า
1. ใช้ vmware แล้วเครื่องผมจะร้อนเกินจนไหม้ป่าวครับ กลัวๆ
2. ฝั่ง OSX มีโปรแกรมอะไรที่มันเปิดไฟล์ .msg ได้บ้างครับ

รบกวนด้วยครับ พี่ๆ
น้องเดี่ยว

pattricray's picture
89
ประสบการณ์ตรง

จากประสบการณ์ตรงของผมนะครับไม่มีความรู้อะไรเลย ที่เคยใช้เพราะว่าเพื่อนทำให้ตอนนั้นยังไม่กล้าลงเองผ่าน Boot camp เพื่อนเลยลง vmware ให้ ที่ผมเจอก็คือ

• ความรู้สึกผมเหมือนมันรันสอง OS ในเวลาเดียวกัน แล้วมันก็จะ ร้อนเร็วมาก แล้วเสียพัดลมก็จะดังรบกวน
  • ความอืัดอ่ะ อืดแน่นอนครับผมว่า แต่ในกรณีคุณ แค่จะเปิดไฟล์ ไม่ได้ทำงานนาน คงไม่เป็นไรมั้ง แต่ของผมอ่ะ เล่นเกมส์ ออนไลน์อ่ะครับผมเลยรู้สึกว่ามันอืด อย่างแรง อิอิอิ

แต่ตอนนี้ก็ศึกษามาเรื่อย ๆ จากเว็บนี้แหล่ะครับเลยเปลี่ยนมาลง Window ผ่าน Boot Camp แล้วครับ สะดวกดี เป็นสัดส่วนดี แล้วไม่ทำให้เครื่องอืด ส่วนการเปิดไฟล์ ต่าง ๆ หรือว่า เซฟ มา หรือว่า ทำงาน ต่าง ๆ ผมใช้วิธีโยนไปที่ Drop box ครับ เวลาเปลี่ยนไป ใช้ Window มันก็จะเจออยู่ในกล่องนั้น ไม่ต้องคอยเซฟไฟล์ ใส่แฟรชไดรฟ์ เสียบกลับไปมา ...

ไม่ได้ตอบคำถามแต่ขอเล่าประสบการณ์ครับ เผื่อจะนำไปประยุกต์ใช้ได้

81
พี่ครับ

น้องไม่รู้ว่าไอ้ Drop box มันคืออารายอะคับ มึนๆ

ปล.พี่ชื่อไรอะคับ จะได้เรียกถูกอะคับ

89
โปรแกรม Dropbox ครับ

มันเป็นโปรแกรมสำหรับเอาไฟล์ไปใส่ฝากไว้อ่ะครับ เหมือนเซิร์ฟเวอร์ของเราเอง (ถูกป่าวนี่) เพียงแต่เราเอาไฟล์งานของเราไปใส่ไว้ หรือเวลาทำงานก็เก็บไว้ในนี้ อ่ะครับ แต่เราต้องลงโปรแรกม ทั้งฝั่ง Mc และ ฝั่ง Window ด้วยนะครับ เหมือน แชร์โฟลเดอร์ล่ะมั้ง ไม่ว่าเราจะทำงานฝั่งไหน ก็เราจะเห็นไฟล์นั้นที่เก็บไว้ใน Drop box

ในกรณีของผม ส่วนใหญ่ผมทำงานบน Mc แต่มีเพื่อนบางคนหรือว่า งานที่เราดาวน์โหลดจากเน็ตมันเป็นไฟล์ที่ต้องเปิดในวินโดวน์ เราก็เอาไปเก็บไว้ใน Drop box ไว้ก่อนแล้วค่อยไปเปิดทำงานบน วินโดวน์ เอาทีเดียว อันนี้สะดวกตรงที่ไม่ต้องคอยเซฟงานจากฝั่งโน้นไปทำฝั่งนี้ อะไรประมาณนี้อ่ะครับ
แล้วอีกอย่างคนคนอื่นหรือเพือน ก็สามารถใช้ กล่องนี้ร่วมกับเราได้ด้วยครับคือเค้ามีอะไร หรือทำงานอะไรให้เราก็จับใส่ หรือว่าเซฟในนี้ได้เลย ไม่ต้องส่งเมลล์ หรือว่า อัพโหลดฝากไว้บนเว็บ

http://www.dropbox.com/ มีทั้ง เวอร์ชั่นของ Mc และของ Window ครับ มี วีดีโอ ให้ดุเพื่อความเข้าใจด้วยครับ

81
โอ้

ขอบคุณมากเลยครับ เด๋วนี้จะลองไปทำดูครับ เป็นความรู้ใหม่ครับ

jadedstore's picture
18
แบ่ง Partitions ลง Windows ผ่าน Boot camp

แบ่งแล้วลงวินโดว์แยกดีกว่าครับ เชื่อผม

81
ดีกว่า พวก vitual machine อีกหรอครับ

ดีกว่าหรอครับ

jadedstore's picture
18
แน่นอน

เนื่องจากไม่แย่งทรัพยากรของเครื่องในการ Run ระบบทั้งสองอย่างพร้อมกันจะทำให้ ต้องแบ่ง CPU แบ่ง RAM และทุกๆ อย่างที่เราใช้งานครับ ทำให้เครื่องอีดและแฮ้ง เป็นลำดับครับ
แล้วสุดท้ายก็เสียอารมณ์ 555

89
รู้สึกเหมือนมีคอมอีกเครื่อง

เพียงแต่ แบ่งฮาร์ดดิส กันแค่นั้นเองมั้งครับ ผมรู้สึกแบบนี้ ดีกว่าแน่นอนครับ แบร่..

81
เด๋๋วพรุ่งนี้จัดเลยครับ

วันนี้ลอง parallels desktop ดูครับ โอ้โห้ เค้าสุดยอดมาก เอาแรม 4G ผมไปหมดเลย มันกินจุจิงๆ

เด๋วคงต้องกลับไปหา bootcamp แระครับ แต่ก้อกลัวเหมือนครั้งนั้นอีกจังครับ

81
มันเพิ่งผ่านมาได้ 3 วันเองครับ

น้องยังกลัวมันจะฆ่า OSX ของน้องอีก ถ้าครั้งนี้เหมือนเดิมอีกน้องคงทำใจมะได้แน่นอนครับ

89
ลองดูในหัวข้อ How To

ลองดูในหัวข้อ How to ดูนะครับ หาตรงหมวด Boot camp อ่ะครับลองศึกษาดู แต่ผมว่าไม่น่ามีไรน่ากลัวเพราะพึ่งซื้อมาใหม่ด้วย ข้อมูลยังไม่เยอะ แต่ว่าอย่าลืมแบคอัพ ก่อนทำอะไรนะครับ .. แบร่..

81
ได้ครับ

พี่ชื่ออารายครับ น้องจะได้เรียกถูกครับ