ถามเรืองพื้นที่ใน Ex. HD ที่เก็บ backup file ครับ

F.C.'s picture
156
สวัสดีครับ

ผมใช้ EX. HD ที่แบ่งออกเป็น 3 patition ไว้สำหรับ Backup file
ผมทำการ backup อยู่เสมอๆ ใน patition ของที่แยกไว้
ตอนนี้จะเต็ม patition ที่เก็บข้อมูลนั้นอยู่แล้วครับ ที่เหลืออีก 2 patition ยังไม่ได้ใช้อะไร

เมื่อพื้นที่ที่เก็ฐข้อมูลใกล้จะเต็ม ผมก็ลบ ข้อมูลของเก่าออกไป เพื่อใ้หมีพื้นที่มากขึ้นใน patition ที่ทำการ backup
แต่เมื่อทำการลบ ข้อมูลเก่าออกไป ผมสังเกตุเห็นว่า พื้นที่มันไม่ได้เพิ่มขึ้นมาเลยครับ

ทำไมเป็นแบบนั้น พื้นที่มันหายไปไหน ทั้งๆ ที่ข้อมูลก็ลบไปแล้ว

ลองทำการถอด Ex HD และเสียบเข้าไปใหม่ พื้นที่ก็เท่าเดิม
เคยลองทำแบบนี้สองครั้งแล้วครับ

ขอบคุณครับ

AttachmentSize
Picture_1.png41.82 KB
nickoe's picture
4320
อา....

ยังไม่ได้ empty trash รึเปล่าครับ
ถ้าเป็น mac ลากอะไรจาก external ทั้งหลาย
รวมถึง handy drive ต้อง empty trash
ก่อนถึงจะได้พื้นที่คืนมากครับ

F.C.'s picture
156
หมายถึงต้องไป empty trash

หมายถึงต้องไป empty trash ในถังขยะหรือครับ
ถ้าหมายถึงในถังขยะล่ะก็ยังไม่ได้ทำครับ
งั้นเดี๋ยวจะลองทำดูนะครับ

แต่มันก็แปลนะครับ ยิ่งถ้าเป็น External ด้วยแล้ว ดูมันจะแปลกๆ ที่ผมว่ามันแปลกเพราะเห็นว่ามันเป็น External น่ะครับ

ขอบคุณครับที่แนะนำ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองทำดูครับ ได้ผลอย่างไรจะมารายงานครับ

nickoe's picture
4320
มันไม่แปลกหรอกครับ

ยังไงก็ต้องผ่าน system อยู่ดีครับ
external เป็นแค่ hardware ไม่มี software ก็ทำไรไม่ได้