kittikorn's picture
272
ผมซื้อ ex hd ของ passport รุ่น 500 gb เวลาจะ copy file พอเสียบเข้าเครื่องแล้วมาขึ้นเป็นสอง icon ครับ

มี icon passport กับ wd smart เวลา copy เสร็จแล้วจะ กด eject ออก มันออกเฉพาะตัว passportครับ

ส่วน wd smart กดอย่างไรมันก็ไม่ออก ต้องดึงสาย usb ออกเลย จะมีปัญหาไหมครับ และจะทำไงให้กดออกครับ

minemind's picture
3876
รุ่นเดียวกันฮะ ผม eject

รุ่นเดียวกันฮะ ผม eject มันก็ออกหมดนะ

272
คุณ minemind ทำอย่างไงครับ ผม

คุณ minemind ทำอย่างไงครับ ผม eject มันทีละตัว มันออกเฉพาะตัว passport แต่ตัว wd smart
eject มัีนก็กลับมาเหมื่อนเดิมครับ ผมต้องดึงสาย usb ออกเลย แต่กลัวว่าต่อๆไปข้อมูลจะมีปัญหา

3876
ปกติเวลาเสียบ เค้าจะ show

ปกติเวลาเสียบ เค้าจะ show partition ของ hdd ลูกนั้นทั้งหมดถูกมั๊ยฮะ + Wd smart (ที่เปน software ติดมาด้วยตลอด)

เจ้าตัว wd smart เนี่ย ไม่สามารถที่จะ eject ได้ในขณะที่เสียบใช้งาน hdd อยู่ (ถึงกด eject ก็จะเข้าเปน visual drive ขึ้นมาอีกอยู่ดี)

ผมไม่ได้ทำอะไรเลยครับ ใช้งานเสร็จก็กด eject ปกติ

272
คุณ minemind ครับ

คุณ minemind ครับ ผมยังเข้ืาใจไม่เคียล์ ครับ ไอ้ตัว WD SMART ที่ว่าไม่สามารถ eject ได้นี่

มันยังไงครับ ทุกครั้งพอผมกด eject ตัว passport มันก็ออกไปโดยปกติ แต่พอกด EJECT ตัว WD

SMART มันจะเด้งขึ้นมาอีกเหมื่อนเดิม ผมเลยดึงสาย usb ออกเลย ทั้งๆที่ WD SMART ยังโชว์อยู่จะมี

ปัญหากับข้อมูลไหมครับ

3876
ขอโทษ

อันนี้ต้องกล่าวขอโทษ คุณ kittikorn ก่อนนะครับ

เมื่อกี๊ผมพึ่งไปลองมาอีกที

ข้อมูลที่ผมให้ไปข้างบนผิดพลาดไปเยอะเลย

อย่างที่คุณ kittikorn บอกครับ ว่าตอน eject เล็ก ตัว WD smartware ไม่สามารถ eject ได้ ทั้งๆที่ เรา eject external hdd ออกไปทุก partition แล้ว อันนี้ผมพึ่งไปลองและสังเกตุมา คือ พอเมื่อเราสั่ง eject all แล้ว ตัว WD smartware จะไม่ได้ถูก eject ออกไปด้วยจริงๆ

แต่ว่า ผมว่าคงไม่มีปัญหาเรื่องข้อมูลเสียหายนะครับ เพราะว่า เมื่อเราดึง usb ออกจากเครื่อง ถ้าหากไม่ได้ทำการ eject ก่อน os เค้าจะเตือนเราอีกทีว่าเราไม่ได้ eject drive นั้นออกไป

แล้วก็ตัว WD smartware ที่เห็นอยุ่ มันจะโชว์ตลอดเวลา ในขณะที่ hdd เสียบอยุ่ฮะ

272
ขอบคุณมากจากใจจริงครับ คุณ

ขอบคุณมากจากใจจริงครับ คุณ minemind ที่ยังอุตสาห์ลองเช็คให้ผม ยินดีมากครับ

riptideus's picture
29
ผมก้อเป็นเหมือนกันครับ

ผมก้อเป็นเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ WD มันจะเสียแล้วทำเอาเซ็งเลยซื้อได้ไม่ถึงสี่เดือน พอดีว่าเอาไปก๊อบลง PC เพื่อนแล้วเครื่องมันช้าเลยดึงออกมาเลยทีนี้ใส่เข้า win7 ไม่รับ ต้อง Format อย่างเดียวเลย จากนั้นลองใส่ใน macbook pro ตอนแรกไม่มีปัญหาไรแต่ทีนี้มันช้าอีกผมไม่ได้ eject ดึงออกเลยตอนนี้ทำให้ external ไฟล์เสียหายเสียบแล้วขึ้นช้า มีปัญหาไฟล์เสียบ้าง อะไรไม่รุเต็มหมด คือตอนนี้ได้แต่ backup บางไฟล์แล้วคงต้องสั่ง fotmat อย่าไว้ใจขอมูลใส่ external โดยไม่ได้ทำสำรองไฟล์นะครับไม่งั้นอาจจะเสียใจแบบผมที่ไม่สามารถกู้ข้อมูลคืนได้เลยอ่ะ ทางที่ดีพยายาม Eject ทุกครั้งนะครับ

272
ผมกด eject

ผมกด eject ตั้งหลายครั้งมันก็ไม่ออก ต้องดึงออกเลย แก้ได้ไหมครับ เกรงว่าจะมีปัญหาแบบของคุณriptideus
วานผู้รู้ช่้วยแนะด้วยครับ

riptideus's picture
29
อืมม

อืมม แต่ผมว่าแม๊กจะดีกว่าในเรื่องการจัดการ external hdd อยู่นะครับ เพราะตอนนี้ผมสามารถสั่งเข้าเอาข้อมูลได้บางส่วนที่ยังไม่เสียหายออกมาได้และตอนนี้กำลัง format คับ ส่วนถ้าเป็นฝั่ง windows มันจะไม่สามารถเปิดขึ้นมาได้เลย ผมใช้เป็น wd external hdd 500gb ตัวใหม่สุดคับไม่แน่ใจรุ่น -- คุณ kitikorn ลองกดคลิกหนึ่งครั้งที่ icon external hdd นะคับ แล้วกดปุ่ม command + E ดูนะคับเผื่อช่วยได้ เอาแค่ตัวของ icon ที่เก็บข้อมูลเท่านั้นก็น่าจะไม่มีปัญหาไร เพราะว่าส่วนของ WD smart ware มันก็เป็นเพียงคล้ายๆกับใส่แผ่น CD เข้าไป มันอยู่คนละส่วนนะคับผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาไร จะ Eject หรือไม่ก็ได้ แต่ถ้า eject ผมก้อทำได้นะคับ แต่บางทีมันก้อรันเข้ามาอีกอ่ะคับ เหมือนมันเป็นคำสั่ง auto run ที่จะเพิ่มเข้ามาช่วยเราจัดการไฟล์เท่านั้น ไม่ต้องไปสนมันก้อได้นะคับ แต่ทุกครั้งอย่าลืม eject ตรงไอคอนเก็บข้อมูลเป็นพอ เด่วเป็นแบบผม

272
ขอบคุณมากครับ คุณ

ขอบคุณมากครับ คุณ riptideus
ผมเองใช้ wd external hdd 500 gb ตัวใหม่สุดเหมือนกัน เพิ่งซื้อมาไม่ถึงเดือนครับ คงเหมือนและรุ่นเดียวกัน
ทุกครั้งที่ผมใช้งานเสร็จ ผมไม่เคยลืมกด eject ที่ icon เก็บข้อมูลเลยครับ มัีนก็ออกปกติ คือหายไปจากหน้าจอ
แต่อีกตัวคือ wd smart ผมก็กดทุกครั้งเช่นกัน แต่พอกดมันหายไปสักสองสามวินาทีก็เด้งขึ้นมาอีก ผมทำอยู่นานก็เหมื่อนเดิม จนต้องดึงสาย usb ออก แต่ก็กลัวข้อมูลต่างๆจะหาย ก็อย่างที่ว่าครับคงไม่ต้องไปสนใจม้ัน

ขิง's picture
21
ผมใช้ WD My Passport Studio

ผมใช้ WD My Passport Studio ครับ เป็นรุ่น FW800+USB

ของผมมันจะรัน wd smart และ Virtual CD ตอนเสียบใช้งานทุกครั้งล่ะครับผมรำคาญเลยหาวิธีไม่ให้มันรันโดย
เปิด wd smart เมื่อเสียบใช้งานครับ สามารถเข้าไป set ไม่ให้รันได้ทั้งสองตัวเลยครับ
โดย wd smart เข้าไปตั้งค่าในส่วน Software setting โดยคลิ๊กเครื่องหมายถูกหน้า Open wd smart when drive is connected ออกซะ และ Virtual CD เข้าไปตั้งในส่วน Drive setting โดย disable มันซะ

ส่วนการ eject ที่ถูกตามความเข้าใจผมนะครับ ควรคลิ๊กที่ไอคอน wd smart เมนูเล็ตบนเมนูข้างบน แล้วเลือก unmouth volumes ในการเอาออก

ลองดูนะครับไม่รู้เหมือนกันรึเปล่านะ

ขอเสริมอีกนิดครับ ในเว็บบอร์ดหลายๆที่ ยกตัวอย่าง http://forums.macrumors.com/ มักมีคนบ่นถึงปัญหาการใช้ไอ้เจ้า WD หลายตัวอยู่ แต่เท่าที่ผมดูแล้วคนส่วนมากใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาครับรวมทั้งผมด้วยลองดูครับ

272
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ คุณขิง

ยินดีมากครับที่ให้คำแนะนำ ขอเรียนถามอีกนิดนะครับ หากผมทำเหมือนเดิม โดยเมื่อใช้งานเสร็จแล้ว

ก็กด eject เอาตัว passport ออก ส่วนตัว WD SMART ก็กด eject แล้วดึงสาย usb ออกเลย

วิธีที่ผมทำอยู่นี้จะมีปัญหากับ ข้อมูลที่เราเก็บไว้ไหมครับ

ขิง's picture
21
ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ แต่วิธีผมไม่เคยมีปัญหาครับ

272