ขอถามเรื่องฟิล์มกันรอยหน่อยค่ะ-จะว่าบ้าก็ได้นะ

Nobhasorn's picture
18
ใช้ MacBook Pro 13 นิ้ว อยู่ค่ะ

หลังจากใช้งานมาหนึ่งอาทิตย์แล้ว รู้สึกว่าตัวเครื่องเป็นรอยยากอยู่เหมือนกัน

เพราะไม่ได้ใส่อะไรป้องกันไว้ทั้งสิ้นค่ะ คีย์บอร์ดก็ไม่ได้คลุมไว้นะ กลัวเครื่องร้อน

วางที่ไหนก็ยังไม่เป็นรอยเลยค่ะ

แต่มีความคิดว่าจะติด Invisible Shield ดีไหม?

จริงๆอยากติดเฉพาะตรงฝาบนค่ะ มันเป็นบริเวณสำคัญเลย(เป็นหน้าเป็นตา) กลัวมันจะเป็นรอย

แต่ Invisible Shield มันเป็นฟิล์มแบบคลุมทั้งเครื่อง

ถ้าเกิดว่าตอนไปติดที่ร้าน ให้ช่างเว้นบริเวณใต้เครื่อง มันจะดูแปลกๆไหมคะ

ที่ไม่อยากติดใต้เครื่อง เพราะกลัวเรื่องการระบายความร้อนจะทำได้ไม่ดีน่ะค่ะ

*ส่วนใหญ่ถ้าเอาไปวางโต๊ะที่ไม่เรียบ ก็จะหาฝาขวดน้ำมารองน่ะค่ะ

คิดเห็นอย่างไรกันบ้างคะ?

ikok's picture
10285
ถ้าติดแล้วสบายใจ

ซื้อติดไปเลยครับ เอาความสบายใจเราไว้ก่อนดีกว่า

แต่เครื่องผมไม่ได้ติดครับ ปล่อยเปลือย ๆ ไว้แบบธรรมดาเลย ผมคิดว่าสวยดี ยิ้ม

minemind's picture
3876
ติดเหมือนกันนะ

ติดแต่บนฝาเครื่อง มันไม่ดูแปลกๆหลอจ๊ะ

ปัญหาเรื่องความร้อนอยู่ที่เราวางน้อง mac ไว้ตรงไหนด้วย body มันเย็นด้วยสภาพอากาศอยู่แล้ว

amd3's picture
58
555

55

rsakchai's picture
396
สมมตินะครับ...สมมติ

สมมติ....ว่าหน้าตาคุณสวยเข้าขั้นนางฟ้า
สมมติ....ว่าคุณก็อยากให้ทุกคนตะลึงในความงามของคุณ
สมมติ....ว่าคุณกลัวริ้วรอย...ความแก่ชรา...ที่เกิดจากการโชว์ตัวของคุณ
คุณก็เลย...ไม่ยอมออกไปไหน...ไม่ยอมให้ใครเห็นหน้า
แล้วคุณก็จะมีความสวยเก็บไว้.....เพื่อตนเองได้ชื่นชมคนเดียว
.....สมมติ..นะครับ...สมมติ....
แบร่.. แบร่.. แบร่.. แบร่..

nickoe's picture
4320
ฮาาาา

น้องพลับมาเองเลย หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

Nu-eMMa's picture
1837
อิอิ

พี่หมอ ร้องเพลงกล่อมลูกมา มากล่อมน้องเค้าเชียวนะ อิอิ

gigaray's picture
35
ผมก็ติด invisible shield

ผมก็ติด invisible shield ไม่ติดตรง touch pad & keyboard ให้มีรูระบายบ้าง
ตอนนแรกร้านติดที่ touch pad มาด้วย แต่มันไม่ลื่นเลยแกะออก
ในระยะสั้นที่ใช้มาก็ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนนะครับ

pattricray's picture
89
ผมก็ไม่ได้ติดอะไรเลยคิดว่าสวย

ผมก็ไม่ได้ติดอะไรเลยคิดว่าสวยดีด้วยธรรมชาติ อิอิ อ้อ แต่ ใช้ซิลิโคนคลุมคีบอร์ดหน่อยหนึ่ง เพราะบางทีคิดว่าฝุ่นหรือว่าหยดน้ำ หรือว่าอะไรก็ตามที่มันบังเอิญจะเข้าไปในเครื่องเรา เพราะรูเยอะที่สุดก็ตรงคีบอร์ดนี่แหล่ะในความคิดผม อย่างน้อยก็ช่วยได้หน่อยหนึ่ง นอกนั้ง สดเลยครับ และเวลาผมใช้จะต้องถอดนาฬิกาด้วยมันะเป็นรอย และเสียงเสียวฟันเวลาสัมผัสกับเครื่อง อิอิ เพื่อความงามต้องแลกด้วยความเสี่ยง อ่ะ แน่นอน

teesuwan's picture
12
อย่ากลัวเรื่องรอยเลยครับ

ถ้ามันเป็นรอยก็เอาน้ำยาขัดสีรถอะครับ...ขัดๆถูๆ..ออกเลยครับ..
เฉพาะ..รอยขนแมวกับรอยขีดข่วนเล็กๆน้อยๆนะครับ..

keep_kim's picture
379
ผมติด Protection Set

ผมติด Protection Set เต็มข้อเลยคับ = =

เพื่อความสบายใจ ถ้ามีงบก็ติดเข้าไปเถอะคับ ( ผมพยายามจะมีงบเรื่องนี้ให้ได้ 5555 ) จะได้ไม่มาเสียใจทีหลังว่า รู้งี๊ติดตั้งแต่แรกก็ดีหรอก

แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบ Invisible Shield คับ มันดูเลื่อม ๆ ยังไงไม่รู้ แหะ ๆ ผมก็เลยใส่ Hard Case ของ Speck คับ มีความสุข

sajiro's picture
1179
ทอปไม่ได้ติดอะไรเลยอ่ะครับ

ใช้มาตั้งนมนาน รอยก็พอมีบ้าง ไม่เยอะเท่าไร

AYAGO's picture
56
ผมเพิ่งซื้อได้ 3 วัน MBP13

ผมเพิ่งซื้อได้ 3 วัน MBP13 ก็ไม่ติดอะไรครับ เปลือย ๆ เลยดีกว่า ชอบแบบสวยงาม ๆ

เพราะเห็นของคนที่ติดมาแล้ว จับแล้วมันเหนียว ๆ มันไม่รู้สึกถึง Alu เลยครับ อิอิ

แต่ก็ต้องแลกมากับความเสี่ยง รอยขีดข่วน แต่ผมว่าน่าจะยากอยู่

ตอนนี้จะหาแค่ คลุม k/b ดีกว่า เพราะเวลาเล่น ๆ ไปกดปุ่มใดบ่อย ๆ เช่น spacebar มันจะเป็น มัน ๆ

ดูแล้วไม่ค่อยสวย

Nobhasorn's picture
18
^^^^

กำลังหาซิลิโคนคลุมคีย์บอร์ดเหมือนกันค่ะ

อยากได้แบบบางๆ ไม่รู้ว่าจะดีรึเปล่า แบบหนาๆมันไม่ค่อยเห็นตัวอักษรเลย ใช้ซิลิโคนแบบไหนกันคะ

monstop's picture
104
ผมใช้ของmoshiอะครับ

ผมใช้ของmoshiอะครับ
ก็บางแล้วก็คิดว่าโอเคดีนะ

MacNus's picture
30
Moshi เหมือนกันครับ

Moshi เหมือนกันครับ นุ่มมือดี สวยด้วย

อ่ะ แน่นอน

P_air's picture
55
ใช้ hard shell ของ speck ค่ะ

ก็รู้สึกปลอดภัยดีค่ะ ... เป็นคนใช้คอมคุ้มค่ะ <แปลว่าอะไร ^ ^ >
ตรงคีย์บอร์ดก็มีฟิล์มปิดไว้ค่ะ ปลอดภัยดีค่ะ เคยทำน้ำหกด้วยค่ะ มันก็ไม่เป็นไรเพราะติดฟิล์ม
....บอกแล้วว่าใช้คอมคุ้ม ^ ^ ถ้าเป็นคนใช้คอมคุ้มเหมือนเราก็ ป้องกันไว้ดีกว่านะค่ะ > <

AYAGO's picture
56
เคยเห็น คนใส่ Hard Case

เคยเห็น คนใส่ Hard Case แล้วพอเอาออก มีหลุม ๆ เต็มเครื่องเลย

เกิดจาก ฝุ่นเข้าไปด้านใน แล้วกดทับเป็นเวลานาน

เห็นแล้ว สยองงงงงงงง