เวลาจะ note ผมควร ใช้โปรแกรมอะไรครับ ที่เปิดได้ทั้ง win และ mac

AYAGO's picture
56
แล้วมันควรเป็นนามสกุลอะไรดีครับ ตอนใช้ windows ผมชอบ notepad เป็นชีวิตจิตใจครับ

ซึ่งมันเป็นไฟล์ .txt แต่พอมาใช้ mac ผมก็อยากได้ .txt บ้าง ผมลองใช้ Bean

ก็มีคำเตือนเกี่ยว plain text อะไรนี่แหละ ซึ่งผมก็ไม่ค่อยเข้าใจ

พอเอาไปเปิด ที่ textedit มันเข้าไม่ได้ แจ้งว่ามีปัญหาที่ encoding ซึ่งก่อนหน้าผมปรับเป็น Thai (window-

dos) ทั้งหมดแล้ว เพราะว่าจะได้เปิด ไฟล์ .txt อันเก่า ๆ ที่ย้ายมาได้

แต่พอเป็นไฟล์จาก Bean มันเปิดไม่ได้ครับ

แนะนำทีนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ikok's picture
10285
เรื่องคำเตือนนะครับ

รบกวน copy คำเตือนมาให้หน่อยได้ไหมครับ ผมไม่อยากเดา เดี๋ยวจะแก้ไม่ตรงกับที่เขาต้องการ

มีความสุข

pippo's picture
2469
ใน Mac

ใช้โปรแกรม TextEdit นี่แหล่ะครับ save เป็น Rich Text Format (RTF) สามารถเปิดด้วย MS Word ใน Windows ได้

ถ้าต้องการ save เป็น plain text ต้องสั่งที่ Menu Format > Make Plain Text ก่อน แล้วกด save ค่อยเลือก plain text encoding เป็น Thai (Mac OS) จะได้ไฟล์นามสกุล .txt

10285
โอ้ขอบคุณครับคุณ pippo

คุณ pippo มาช่วยชีวิตผม+เพื่อนสมาชิกอีกแล้ว แห่ะ ๆ 1

2469
ยินดีีครับคุณก๊อก

ลืมบอกไปว่าที่ จขกท. เปิดไฟล์ .txt ที่มาจาก Bean ด้วย TextEdit ไม่ได้ คิดว่าน่าจะไม่ได้ encoding เป็น Thai (Mac OS)

อันนี้ผมเปรียบเทียบกับไฟล์ที่ save เป็น text only ใน MS Word จาก Windows ถ้าไม่เลือก encoding เป็น Thai (Mac OS) ก็มาเปิดด้วย TextEdit ไม่ได้เหมือนกันครับ

พอดีไม่เคยใช้ Bean เลยเดาเทียบเคียงนะครับ ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ ยิ้ม

56
โอ้วววว ขอบคุณมาก ๆ

โอ้วววว ขอบคุณมาก ๆ ครับ

สามารถทำได้แล้วครับ แต่ งง ว่า Bean น่าจะมี menu ให้ปรับ encoding ด้วยอันนี้ไม่มีเลย ไล่ดูหมดแล้ว

ท่าทางจะไม่ work ขอบคุณอีกครั้งครับผม

2469
ผมทดลองให้แล้วครับ

พอดีเห็นเป็น ฟรีโปรแกรม ทดลองโหลดมาและลอง save แล้วครับ ผลคือ

ถ้าจะ save เป็น text ที่โปรแกรม TextEdit เปิดได้และอ่านไทยได้ปกติต้องเลือกตรงนี้ครับ File Format: Text (you provide extension)

แต่ถ้าเลือก File Format: Text Document (.txt) แล้วไปเปิดที่ TextEdit จะกลายเป็นภาษาต่างดาวครับ

เข้าใจว่าอันแรกคือการ encoding ให้อ่านไทยใน Mac ได้ครับ เพราะลอง ไปสั่ง Import ในโปรแกรม Stickies ก็อ่านไทยได้ปกติครับ

56
ลืม เลยครับ

ลืม เลยครับ ผมอยากให้ขยายความว่า

plain text หมายความว่าอะไรครับ ขอบคุณมากครับ

10285
plain text คือแบบนี้ครับ

ปรกติในโปรแกรมพิมพ์งานอย่าง word เวลาเราจัดหน้า หรือเปลี่ยนขนาดตัวอักษร หรือปรับค่าต่าง ๆ เขาจะฝังพวกคำสั่งพวกนี้ลงไปในชิ้นงานที่เราพิมพ์ด้วย

ตัวคำสั่งที่ฝังลงไปพวกนี้เรียกว่า markup ครับ มีข้อดีคือจัดการตัวหนังสือได้หลากหลายเท่าที่เราอยากจะให้เขาเป็น แต่ข้อเสียคือ พอเอาไฟล์พวกนี้ไปเปิดดูในโปรแกรมอื่น ที่ไม่เข้าใจภาษา markup ที่มีอยู่ เราจะเห็นว่าชิ้นงานเราเพี้ยนครับ (เป็นสาเหตุว่าทำเปิดดูไฟล์เอกสารต่างโปรแกรมถึงแสดงผลไม่เหมือนกัน)

ทีนี้ บางทีเราต้องการทำงานที่ไม่มี markup พวกนั้นฝังอยู่ในไฟล์ เพื่อที่จะส่งเนื้อหาต่อไปจัดหน้าหรือไปทำอะไรต่อในโปรแกรมอื่น ๆ หรือส่งงานให้คนอื่นทำต่อแบบไม่มีปัญหาต้องมานั่งลบ markup ที่ไม่จำเป็นพวกนี้ ที่บางคนต้องหาโปรแกรมเฉพาะกิจมาล้างพวกนี้ทิ้งไปเลยก็มี

การทำให้เหลือเฉพาะตัวอักษรจริง ๆ ไม่มี markup อะไรอยู่ด้วย จะเป็นการทำให้อยู่ในรูปของ plain text ครับ

ซึ่งการทำให้อยู่ในรูปของ plain text มีข้อดีคือ ไม่มีตัว markup ฝังอยู่ในไฟล์ ทำให้สามารถนำไปเปิดกับโปรแกรมเอกสารอื่น ๆ ข้ามไปมาได้ด้วยไม่ผิดเพี้ยนมากนัก (โปรแกรมเอกสารทั่วไป เปิดไฟล์ plain text ได้สบายครับ)

ข้อเสียคือ เพราะไม่มีการ markup เลยไม่มีการจัดหน้า หรือ format ต่าง ๆ ให้กับตัวหนังสือครับ ดูไม่งาม ยิ้ม

56
ขอบคุณ คุณ ikok มาก ๆ

ขอบคุณ คุณ ikok มาก ๆ ครับ

เข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับ มีความสุข

monstop's picture
104
ขอบคุณด้วยครับ

ได้ความรู้เพิ่มเยอะเลย
ไม่เคยรู้เรื่องพวกนี้มาก่อน
ขอบคุณมากๆครับ

10285
ยินดีครับ :)

ยิ้ม

sajiro's picture
1179
เก็บๆความรุ้

ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง

56
เพิ่งเห็นครับ

ขอบคุณ คุณ pippo ด้วยครับ เพิ่งเห็น อุตส่าห์ไปทดลองมาให้ ขอบคุณจริง ๆ ครับ

MrCha's picture
4
แนะนำโปรแกรม JustNote

แนะนำโปรแกรม JustNote [FREE]
http://selfcoded.com/justnotes/
- รองรับภาษาไทย
- ลักษณะการใช้งานเหมือนกับโปรแกรม ​Notes บนเครื่อง iPhone

แจ่ม