ปัญหา mail.app + hotmail คาราคาซัง

meequay's picture
4
โกรธ

mail.app มันอ่าน junk ใน hotmail ไม่ได้ครับ
ทุกคร้งที่อยากอ่าน junk ต้องไปเปิดจาก safari ตลอด

สาเหตุที่เป็นอย่างนี้ก็เพราะว่า hotmail มัน filter ก่อนรอบแรก
แล้วเมล์ไหนที่มันคิดว่าเป็นขยะมันก็จะอยู่ใน junk ของ hotmail
แล้ว junk ใน hotmail มันจะไม่เข้า mail app คับ

ที่แย่ก็คือใน option ของ hotmail ไม่มีคำสั่งปิดการทำงานของ filter ครับ
มีแต่ standard กับ exclusive กรองมาก กับ กรองน้อย
หลายครั้งที่เมล์สำคัญโดนลบหายไป (ส่วนมากจะเป็นเมล์ใหม่ที่ไม่เคยส่งมาก่อน)

คือใจผมอยากให้เฉพาะ mail.app เท่านั้นเป็นตัวกรอง
แล้วให้ hotmail ปล่อยทุกเมล์มาให้หมด

ใครมีวิธีแก้บอกด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

สมมุติว่าไม่มีวิธีแก้นะคับ
สามารถทำให้ hotmail ส่งเมล์แบบ redirect (ไม่เอา forword) ไปที่ gmail ได้ไหมครับ
และที่สำคัญ junk mail ทุกอันจะโดน redirect หรือเปลาครับ

minemind's picture
3876
อาจจะดู วุ่นวาย วกวน ซะจนนอนไม่หลับ

ไม่รู้จะช่วย search ยังไง ภาษาอังกิด อ่อแอ ซะด้วยสิ

ผมมานั่งรอฟังเปนเพื่อนแทนแล้วกันฮะ

gigaray's picture
35
ของผม mail app มันขึ้นให้ใส่

ของผม mail app มันขึ้นให้ใส่ password + remember in keychain ตลอดเลย
gmail set ทีเดียวไม่เห็นมีปัญหา

meequay's picture
4
สงสัยจะไม่มีใครรู้วิธีแก้

ใครรู้วิถีให้ hotmail ไม่ filter เมล์
บอกทีครับ

ikok's picture
10285
วิธีบ้าน ๆ ที่ผมคิดออกเป็นแบบนี้ครับ

ค่อย ๆ ไปกำหนด email แต่ละอันบน hotmail บอกเขาว่าอีเมล์จาก address ไม่ใช่ junk แล้วจากนั้นฉบับต่อไปที่จะเข้ามา ก็จะมาถึงเราโดยตรงใน inbox ซึ่งก็น่าจะแสดงใน mail.app ครับ

ส่วนวิธียกเลิกอื่น ๆ ผมไม่ทราบครับ