พี่ๆครับ ช่วยผมทีครับ

naraku48's picture
81
ผมขอเล่าก่อนนะครับอาจจะปัญหาของผมมันกระท่อนกระแท่นมาตั้งแต่ซื้อมาได้ 5 วันครับ
1. ผมลง window ผ่านทาง bootcamp แล้วก็ลงผิด drive ทำให้ os x หาย (อันนี้ความโง่ผมเอง) เลยต้องลง os x ใหม่
ผมใช้ไปรู้สึกว่ามันไม่ได้ดีเหมือนก่อนครับ คือ ชาร์ตไฟแล้วจะไม่เต็ม ได้แค่ 99% ครับ เอามือปิดที่หน้าจอตรง isigh หน้าจอก็ไม่ยอมลดแสงลง(ผมอัพเดทและ config ค่าแล้วนะครับ) คีย์บอร์ด ตอบสนองช้า คือ เช่น กดปุ่มให้ เพิ่มเสียง มันก็ไม่ขึ้นทันที รอประมาณ 1 sec ลง window อีกที ได้ครับ แต่ไม่ สามารถลงไดร์เวอร์ของ ของ bootcamp ได้ คือใช้ ทัชแพดไม่ได้ คลิ๊กขวา ไม่ได้ ฟังก์ชัดกดไม่ได้ ใน control panel นั้นไม่มี icon ของ bootcamp ให้ config

ผมเพิ่งซื้อมาได้แค่ 25 เองครับ พอเล่าให้เพื่อนฟัง เพื่อนบอกว่า "เค้าเอาของปลอมมาขายให้ป่าววะ" ผมบอกว่าน่าจะไม่ใช่เพราะซื้อที่ ustore แล้วก็ลงทะเบียนแล้วเรียบร้อย serial ตรงกันหมด ผมเลยทุกข์ใจมากเลยครับ

ปล. ผมลง os x ไปสองรอบแระครับ เพราะคิดว่า มันอาจจะเป็นที่เราลงผิด แต่ก็เหมือนเดิมครับ

รบกวนพี่ ๆ ช่วยผมทีครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ผมใช้ไปรู้สึกว่ามันไม่ได้ดีเหมือนก่อนครับ คือ ชาร์ตไฟแล้วจะไม่เต็ม ได้แค่ 99% ครับ

apple บอกว่าเรื่องนี้เป็นปรกติครับ เขาทำเพื่อยึดอายุแบตฯ

เอามือปิดที่หน้าจอตรง isigh หน้าจอก็ไม่ยอมลดแสงลง(ผมอัพเดทและ config ค่าแล้วนะครับ) คีย์บอร์ด ตอบสนองช้า คือ เช่น กดปุ่มให้ เพิ่มเสียง มันก็ไม่ขึ้นทันที

ตัว sensor นี้ทำงานไม่เคยพอดีเลยครับ ขาด ๆ เกิน ๆ จนผมปิดทิ้งไปแล้ว ปรับเองดีที่สุดครับ ส่วนอาการตอบสนองของคีบอร์ดช้า อันนี้คือเป็นหลังจากที่ติดตั้ง OS X ใหม่ ๆ เลย หรือว่าหลังจากที่ลง windows ไปครับ?

ลอง update bootcamp driver ดูหรือยังครับ?

note: การติดตั้ง windows เป็นสิ่งที่ยุ่งยากมากครับ เริ่มตั้งแต่แผ่นที่ใช้ และการบวนการระหว่างติดตั้งอื่น ๆ อีก ถ้าไม่อ่านดี ๆ (จากหน้าเว็บ apple) มีโอกาสที่จะลงแล้วเพี้ยนสูงครับ ถ้าจำเป็นต้องใช้โปรแกรมฝั่ง windows จริง ๆ ลองทางเลือกอื่นเช่น vmware หรือ parallel ดูนะครับ

81
ไม่มีใครตอบเลยหรอครับ

ทุกข์ใจมากเลยครับ พี่ๆ

nickoe's picture
4320
อืม

1.แบตมันจะไม่เต็มตลอดเวลาอยู่แล้วครับ เป็นปกคิ
2.mac ไม่ได้รับแสงทาง isight นะครับ อยู่ตรงแถวๆลำโพงครับ
เพราะ iSight ไม่ได้เปิดตลอดเวลา
3.ถ้าเปิดเครื่องมาใหม่ๆผมกดเพิ่มลดเสียงบางทีก็รอตั้งนานครับ กว่าจะแสดงผล
4.Bootcamp นี่ไม่ทราบ ไม่ได้ใช้มานานมากแล้วครับ

10285
ตัวรุ่นใหม่ ๆ

ตัว Ambient light sensor จะอยู่แถว ๆ isight ครับ ผมหาเอกสารยืนยันไม่เจอ แต่เครื่องผมอยู่ตรง isight นะ (เจอแต่ blog http://osxdaily.com/2010/05/22/where-is-the-ambient-light-sensor-on-a-ma... )

nickoe's picture
4320
ออ

ขอโทษครับ ข้อมูลผิดพลาด

81
พี่ก๊อก

หลังจากที่ลง window ครับ แต่ผมลบออกแล้วนะครับ window ลบผ่าน bootcamp อะครับ แต่มันก็ช้าอยู่ครับ เออพี่ก๊อกครับ ที่น้องต้องลง os x อีกรอบเพราะว่า ตอนเปิดเครื่องมันจะ boot เข้าที่ window ตลอดเลยแต่มันจะหาไม่เจอขึ้นหน้าจอดำๆอะครับ ผมไม่รู้จะแก้ไง เลยลง os x ใหม่ครับ

รบกวนพี่ๆ และพี่ก๊อกด้วยนะครับ

minemind's picture
3876
ขอแจม

http://www.macmuemai.com/forum/topic/2792

เรื่อง fn ของ track pad ผมขอเอา link นี้ประกอบนะครับ

ถ้าไม่ขึ้น icon bootcamp ที่ tray menu ให้ลองดูที่ control panel ถ้าใน control panel ไม่มี แสดงว่า ยังไม่ได้ลง bootcamp driver แล้วมั้งล่ะครับ

แล้วก็ตอนบูท ถ้าเรา ลง windows ผ่าน bootcamp นะครับ เค้าจะ set startup disk ไปที่ windows เลย ถ้าจะให้บูทเช้า osx ให้ set startup disk ใหม่ จากทาง bootcamp ของ ฝั่ง windows ก็ได้ครับ หรือถ้าเอาชัวร์ๆก็มา set ที่ osx

โดยตอนที่ทำการ บูทเครื่องให้กด option (หรือปุ่ม atl) ค้างไว้ แล้วเลือกที่ Macintosh HD

เมื่อเข้ามาแล้ว ให้ไปที่ System Preference -> Startup Disk -> Macintosh HD แล้ว restart อีกรอบครับ

monstop's picture
104
bat

พักหลังbatผมมันชอบอยู่ที่98%ตลอดอะครับ
ปกติเหมือนกันใช่มั้ยครับ?
ตอนแรกก็แอบงงเหมือนกันที่มัน99แต่เห็นของเพื่อนก็เป็นเลยไม่อะไร
แต่ตอนนี้มัน98เลยงงๆกว่าเดิมนิดหน่อยอะครับ

81
ครับ

เรื่อง driver ของ bootcamp ผมลงแล้วครับแต่ได้ครึ่งเดียว มันขึ้นจอฟ้าครับ ผมเลยลงแบบ manual เอาครับ ผม เข้าไปเช็ค ที่ hardware driver มันครบครับ แต่ config ไม่ได้ไม่มี icon bootcamp ทั้งใน control panel ทั้งที่ tray ล่างๆอะครับ

10285
แสดงว่ามีบางตัวขาดไปครับ

และน่าจะเป็นสาเหตุของปัญหานะ เป็นผม จะ format แล้วเริ่มใหม่ครับ เพราะไล่ย้อนแบบนี้ เสียเวลาโดยใช่เหตุครับ เริ่มใหม่แบบถูกต้องตั้งแต่ตอนต้นดีกว่า

81
มันเป็นที่

มันเป็นที่แผ่น window รึป่าวครับ ผมใช้แผ่นไรท์อะครับ

minemind's picture
3876
ลองเปลี่ยนแผ่น windows

ลองเปลี่ยนแผ่น windows หรือตัว windows ดูก็ดีนะครับ

เพราะเวลาลง os การไรท์ และการเลือกคุณภาพของแผ่นที่ใช้ ก็เป็นเรื่องสำคัญเหมือนกัน ไฟล์ os windows อาจจะเสียหายจากขั้นตอนการไรท์ก็ได้ครับ

81
ครับ

แต่มันลงกับเครื่อง window ได้ปกตินะครับ