คือว่าจะซื้อ MBP เเล้ว

JakeJoker's picture
54
คือว่า ผมกะว่าจะถอย MBP 15" ปลายเดือน กันยาอะครับ เเล้วอยากถาม อีกนานไหมกว่ารุ่นไหมจะออก ผมควร รอรุ่นใหม่ ไหม

อีก คำถามนึงคือผมอยากจะ up HDD จาก 500Gb @ 5400rpm เป็น 500Gb @ 7200rpm เเต่เห็นมีคนบอกว่า เครื่องมันจะร้อน มากๆ เเต่ไม่ เเฮงค์ ผมจึงอยากถามว่า มันร้อน มากอย่างที่เค้าว่า จริงหรือ

speck ที่ผมกะจะซื้อก็

15-inch MacBook Pro
* 2.53GHz Intel Core i5
* 4GB 1066MHz DDR3 SDRAM - 2x2GB (กะจะอับ เเต่เเพงจัง)
* 500GB Serial ATA Drive @ 5400 rpm (ควรอัพไหม)
* SuperDrive 8x (DVD±R DL/DVD±RW/CD-RW)
* MacBook Pro 15-inch Hi-Res Glossy Widescreen Display (อับเกรดหน้าจอ hi-res)
* Accessory kit

ใช้ Education Discount
ละก็ถ้าผมสั่ง iwork มาพร้อมกับเครื่องมัน จะมีกล่องมาให้พร้อมไหม?

-ขอบคุณครับ-

nickoe's picture
4320
อืม

ถ้าจะใช้งานก็ซื้อเลยครับ อย่าไปรอ ซื้อก่อนได้ใช้ก่อน
รอไปตัวใหม่มาสักวันมันก็ตกรุ่นอยู่ดีครับ

ส่วน iWork นั้น ไม่มาพร้อมเครื่องครับ ซื้อแยก
กล่องก็มาด้วย

bookTU's picture
7
พี่คะ Education Discount

พี่คะ Education Discount นี่ไม่ใช่ ซื้อที่U-storeใช่ไม๊คะ><??

minemind's picture
3876
http://store.apple.com/th-k12

http://store.apple.com/th-k12

Education Price ที่สั่งจาก online web เป็นราคาเดียวกับที่ขายใน U-store ฮะ

54
เเล้ว ใครพอรู้เรื่อง HDD

HDD @7200 มันร้อนกว่า มากจริง เหรอ ครับ?

2BREAKZ's picture
79
HDD @7200 ร้อนกว่าครับ

ผมใช้อยู่ ยอมรับนะว่าร้อนกว่า แต่เร็วกว่า เพราะมันวิ่งเร็วกว่า 500Gb @ 5400rpm > 500Gb @ 7200rpmนิครับ
ตั้งแต่ใช้มาไม่เห็นจะแฮงค์นะครับ

ผมใช้เวลาทำอะไรเยอะๆงานเยอะๆโหลดเยอะๆ ก็ต้องหาอะไรมารองใต้ Macbook Pro ให้มันได้ระบายหน่อย (แต่ถ้าอยู่ให้ห้องแอร์ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ)
เป็นห่วงอยู่แค่ตอนเอามาเล่นบนที่นอน (แบบว่าขี้เกียจนั่งเล่นอะครับ) เครื่องมันไม่ได้นะบายความร้อน ก็ต้องหาอะไรมารองใต้เครื่องด้วย มันจะได้ระบายครับ
และอย่าลืมลง smcFancConTrol ด้วยนะครับ พัดลมจะได้พัดช่วยเครื่องให้เย็นลงครับ แถมได้รู้อุณหภูมิเครื่องด้วยแดีออก
อยากได้่เครื่องแรงๆก็อย่างนี้แหละครับ ^__^

54
มันคุ้มไหมครับ

เเ้ว ที่ ใช้มามัน คุ้มไหมครับผมหมาย ความว่า ที่ + ให้มันเเรงอะครับ หรือว่า ผมควรอัพ RAM ดี

79
คุ้มไหม อยู่ที่งานของคุณอะครับ

คุณทำงานอะไร และมันจำเป็นต่องานคุณมากขนาดไหน ถ้าไม่จำเป็นผมว่า @5400 ก็พอนะ และตอนนนี้มันเป็น i5 มันเริ่มจะใช้กับงานเฉพาะด้านแล้วครับ ผวกงานพื้นฐาน C2D ก็พอแล้วครับ เพราะผมเคยถามช่างอะครับ ถ้าผมไม่ได้ใช้งานกราฟฟิกมันก็แถบไม่แตกต่างกันเลยระหว่าง C2D กับ i5 และถ้า @7200หรือ@5400 ถ้าไม่ได้ใช้กราฟฟิก มันก็แตกต่างกันไม่มากเท่าไรหรอกครับ
สิ่งที่ต่างหน้าจะเป็นตรงนี้นะ NVIDIA GeForce GT 330M with 256 MB
กับ NVIDIA GeForce GT 330M with 512 MB

ทั้งหมดนี้ก็ขึ้นอยู่กับความชอบและงานที่ทำอะครับ คุณทำงานที่ได้รายรับเยอะๆ คูณจะซื้ออะไรก็ซื้อได้ แต่ถ้ารายรับไม่เยอะ ผมว่าอย่าใช้เงินเกินตัวเลยครับ เพราะสักวันนึงเครื่องมันก็จะตกลุ้นไปเองอยู่ดีครับ (ทั้งหมดนี้เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ) ^_^

3876

ถ้าไม่ได้มีความจำเป็น เก็บตังไว้ดีกว่าฮะ เผื่อไว้ซื้ออุปกรณ์อย่างอื่นด้วย

มันก็ไม่ได้เร็วกว่ากันมากเท่าไหร่หรอก

Nu-eMMa's picture
1837

เห็นด้วยมากมายยย...

pippo's picture
2469
เหมือน

ซื้อรถสปอร์ตมาขับไปจ่ายตลาด และใช้ขับไปทำงานบนถนนอันแสนจะติดขัดของ กทม.

ยกเว้นรวย แล้วเงินเหลือ ตามสบายครับ

skywalker's picture
92
ดีๆๆ

เปรียบเทียบได้ชัดเจนมากครับ

geostrom's picture
19
สมัครเข้ามาตอบกระทู้นี้โดยเฉพ

สมัครเข้ามาตอบกระทู้นี้โดยเฉพาะเลยนะเนี่ย อิอิ

5400 กับ 7200 ต่างกันพอสมควรครับ แต่ 5400 ก็ไม่ได้ช้ามากมายนะครับ แล้วก็ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องใช้งานกราฟฟิกส์อย่างเดียวครับ ถ้าเปลี่ยนแล้ว มันเร็วขึ้นทั้งเครื่องครับ ไม่ได้เฉพาะกราฟฟิกส์ครับ แล้วก็ไม่ได้จำเป็นด้วยว่า ทำงานกราฟฟิกส์ใช้ 7200 แล้วจะเร็วขึ้นครับ (คนละเรื่องกันเลย)

สรุป ถ้าเป็นผม ผมคิดว่า 5400 มันก็ไม่ได้ทำให้เครื่องช้ามากมายครับ ถ้างบเหลือ จัด 7200 ยังไงก็เร็วกว่าครับ ไม่ได้ต่างแค่งานกราฟฟิกส์ครับ เร็วกว่าทั้งเครื่อง ส่วนเรื่องร้อนไม่ร้อน บน MBP ไม่ทราบครับ แต่บน Laptop PC ไม่ต่างกันมากเท่าไหร่ครับ (Laptop PC ผม อัพเป็น 7200 ทุกตัว เพราะ วินโด้ช้ามากมาย อิอิ)

==
เรื่อง cpu ตามนั้นครับ i5 กับ Core2 ยังไม่ค่อยต่างอะไรมากมายในเรื่องของการใช้งานทั่ว ๆ ไปครับ

สรุปเรื่องซีพียู ถ้าจะต้องจ่ายแพงกว่าเพื่อเอา i5 ไม่คุ้มครับ

==
เรื่อง การ์ดจอ ผมไม่ทราบว่าบน MBP นี่จะต่างกันมากแค่ไหนกับ GT330 256/512MB แต่ถ้าจอความละเอียดสูง จัด 512MB ไปเลยครับ ถ้าเอามาใช้กับจอเล็ก แทบไม่ต่างกันเลย

ลองดูตามนี้ก็ได้ครับ
http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?t=345789

จอ MBP ที่ 1440x900 น่าจะพอดีที่ 512MiB ครับ

ikok's picture
10285
ตอบเรื่ื่อง hdd 5400 vs 7200 นะครับ

• คุณดูหนังความยาว 1 ชั่วโมงครึ่ง บน hdd 5400 รอบ คุณก็ดูหนังได้ 1 ชั่วโมงครึ่ง บน hdd 7200 รอบครับ หนังเริ่ม และจบพร้อมกัน หนังเรื่องเดียวกัน สนุกเหมือนกัน
  • คุณฟังเพลงของวงไทย วงเทศ บน hdd 5400 รอบ ก็เริ่ม และจบในเวลาที่เท่ากัน กับเล่นเพลงบน hdd 7200 รอบ ฟังเพลงเพราะเหมือนกัน
  • คุณเล่น internet บน hdd 5400 รอบ ก็เปิดดูเว็บได้เร็วเท่า ๆ กับ hdd 7200 รอบ
  • คุณพิมพ์งานในโปรแกรม word บน hdd 5400 รอบ ก็พิมพ์งานได้เร็วพอ ๆ กับ hdd 7200 รอบ
  • คุณสั่งพิมพ์รูปถ่ายออกปรินเตอร์ จากเครื่อง hdd 5400 รอบ ก็พิมพ์ภาพได้เร็วพอ ๆ กับ hdd 7200 รอบ
  • คุณ chat msn, adium, skype บน hdd 5400 รอบ ได้รู้เรื่องพอ ๆ กับคุยกับเพื่อนผ่านเครื่อง hdd 7200 รอบ

ถ้าไม่ได้ใช้งานเฉพาะทาง ที่ต้องมีความต้องการทรัพยากรเครื่องที่สูงขึ้นและใช้เขาได้เต็มที่ ก็ไม่ต้องอัพเดทหรอกครับ เห็นผลต่างกันน้อยมาก

หรือใครเปลี่ยน hdd เป็น 7200 แล้วเล่นหนังสนุกขึ้น?

แบร่..

19
555+

555+ เข้าใจเปรียบ

ถ้าไม่สนใจว่ามันจะเปิดเครื่องและเรียกใช้โปรแกรมได้เร็วกว่าหน่อยนึง (แต่บน Notebook ที่เปลี่ยนเป็น 7200 นี่บูทวินโด้ไวกว่าครึ่งนึงเลยทีเดียว) 5400 ก็ไม่ได้ช้ามากมาย

http://www.youtube.com/watch?v=uCIViHUYbxI

http://www.youtube.com/watch?v=o9f8fKn40kk&feature=related

ไปดูเอาเอง อิอิ ว่าคุ้มไหม แต่สำหรับผม มันก็คุ้มอยู่นะ

3876
ถูกป่าว

จำนวนรอบที่มากกว่า ทำให้เข้าถึงข้อมูลได้ไวกว่า แต่ก็กินไฟมากกว่าเช่นกัน

ikok's picture
10285
yes and no

ถ้าเป็นรุ่นยี่ห้อเดียวกัน เทคโนโลยียุคเดียวกัน กินไฟมากกว่ากันนิดหน่อย

แต่ถ้าเปรียบเทียบการกินไฟของ hdd ยุคนี้ กับเมื่อปีที่แล้ว เขากินไฟน้อยลงเรื่อย ๆ (หรือว่าเท่าเดิม แต่ทำอะไรได้มากขึ้น)

การทำงานของโปรแกรมสมัยนี้ แทบจะไม่ได้ใช้ hdd แบบต่อเนื่องขนาดที่เราจะเห็นภาพได้ชัดเจนครับ อย่างเล่นเพลงใน iTunes บนเครื่อง หรือใน iPod/iPhone เขาจะหมุน hdd เป็นพัก ๆ แล้วเอาเพลงที่ต้องการจะเล่นไปพักไว้ในหน่วยความจำที่อื่นแทน

ที่ว่าไวกว่า ก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานอีกล่ะครับ

ที่เห็นชัดเจนน่าจะเป็นบุคคลที่ใช้งานถ่ายโอนข้อมูลในระดับใกล้ ๆ กับข้อจำกัดของ interface ที่ hdd ต่อเข้ากับเครื่อง เป็นการถ่ายโอนข้อมูลปริมาณมหาศาล (ครั้งะ 1TB หรือกว่านั้นขึ้นไป) ซึ่งระดับผู้ใช้บ้าน ๆ แบบเรา ๆ น้อยคนที่จะไปถึงตรงนั้นครับ หรืออย่างมากก็ backup อะไรที เดือนละหน ครั้งละไม่กี่ร้อย GB

คือ hardware สมัยนี้ไปไกลเกินการใช้งานปรติไปมากแล้ว

ที่เห็นเปรียบเทียบกันส่วนใหญ่ เพราะมันไม่มีความแตกต่างในการใช้งานในชีวิตจริงที่ชัดเจน เขาเลยเอามาเปรียบเทียบด้วยการ boot เครื่อง ซึ่ง... เป็น 0.000001% ของการใช้เครื่องในชีวิตของผมครับ

แบร่..

79
ถูก

ถูก

Satoshi_Zousan's picture
78
เข้ามาอัพความรู้

ได้ความรู้เยอะมาก จริงๆก็มีความคิดอยากจะซื้อMBPเช่นกัน แต่เห็นหลายๆคอมเม้นท์แล้วก็เห็นด้วยอย่างยิ่ง อ่ะ แน่นอน เก็บเงินเย็นๆไว้ก่อนดีกว่า มีความสุข ไว้หากมีความจำเป็นต้องซื้อจริงๆก็ค่อยว่ากัน ยิ้มปากกว้าง ตอนนี้MBแอบช้านิดหน่อย หลอน แต่ก็สามารถทำงานได้ไม่บกพร่อง (อาจารย์ของาน มีงานส่ง มีเปเปอร์ตีพิมพ์) โอเชและ ยิ้ม

19
ผมว่ามันก็ไม่ได้อืดมากมายนะคร

ผมว่ามันก็ไม่ได้อืดมากมายนะครับผม

ไวกว่า pc 5400 อย่างเห็นได้ชัดเลยล่ะครับ มีความสุข (รัก Mac OS X เพราะงี้แหละ)

teesuwan's picture
12
ขอตอบเรื่อง iwork ครับ

ผมสั่ง iwork มาพร้อมกับเครื่องมัน จะมีกล่องมาให้พร้อมไหม?

iwork ของผม สั้งพร้อม MBP ส่งมาเป็น ซองแบนๆ+CD ครับ ไม่มาเป็นกล่องนะครับ

54
ต่างกัน?

เเล้ว เป็น ซองกับ กล่องมันไม่ต่างกันใช่มะ เพราะราคามันต่างกันมาก

strobist's picture
2
ปัญหาคอขวด

อยากลองดูเหมือนกันครับ MBP i5 อัพแรม 8g ก็ยังดูอืดๆ ผมใช้ AP AE PS ที่จำเป็นต้องทำงานเปิดทำงานสลับกันครับ สงสัยคอขวดแน่ๆ รึจะไป SSD เลยดี หุหุ

palmania's picture
190
เป็นผม...

HDD 5400 แล้วเอาเงินที่เหลือเพิ่มอีกนิดหน่อยซื้อ AppleCare ครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

...ขอออกความเห็นเรื่องHDDโดยเฉพาะครับ..จริง ผมว่า จากที่ผมอ่านกระทู้มา ส่วนนึง..จะมี คนCopyบทความที่เขียนถึง อุปกรณ์ ชิ้นนั้นมาให้อ่านน่ะครับ..ผมเคยสงสัยเหมื่อนกัน..เวลาผมอ่านข้อมูลเหล่านี้..บางครั้งมันก้ ไม่ได้ทำให้ตัดสินใจได้ เด็ดขาดเท่าไร.มีบางครับ อ่านแล้ว??...แล้วยังไง??มันก็มีข้อดี ข้อเสีย.ให้เห็นจริงๆ..แต่ความแตกต่างก็ไม่ได้เห็นตรงหน้า ก็นึกไม่อกอยู่ดีว่า.เช่น ความร้อนที่เพิ่มขึ้น.กะความเร้วที่ได้มา.ถ้าร้อนขึ้น นิดหน่อย แต่เร็วขึ้น.มาก ก็น่าลุ้น จริงมะครับ.ผมเลยไม่ตอบแบบรีวิวแล้วกัน..เอาเป็นความเห็นดีกว่า ถ้าเป็นผม ขอHDD5400Rpm ของใหม่ๆหน่อยดีกว่าเช็คราคาแล้วแพงกว่ากัน 500โดยประมาณ.แต่โน๊ตบุ๊ก เป็นอุปกรณ์ ที่ต้องหิ้วไปใหนมาใหนบ่อยๆ..ความทนทานน่าจะสำคัญ..เที่ยบ ความเร็วอ่านเขียนใน.5400กับ7200แล้ว..แตกต่างกัน เล็กน้อย.สรุปเลยดีกว่าเด๋ยวยาว.ถ้า คุณต้องการ HDD ที่เอามาไช้ โอนถ้ายง่าน เยะๆ เช่น งานตัดต่อVDO Capงานจากกล้อง.หรือ ต้องการ ส่งถ่ายข้อมูล เป้นประจำ..7200RPM คุ้มกว่าครับ..แต่ถ้าไช้งาน.ทั่วไปเข่า ดูหนัง เล่นเนต โฟโต้ช๊อป.อิราส.พิมพ์งานพรีเซ้นงาน.หรือ เล่นเกมส์ แบบไม่หนัก ก็ควรจะเป็น5400Rpmครับ..น่าจะคุ้มค่ากว่า..ก็อยู่ที่การไช้งานเป็นหลัก...อืมมมม