ถ้าจะลบ เพลงในItune ไปพร้อมๆกับไฟร์ จริงมันทำไงครับ???

bugbunny's picture
66
พอ ดีไปหา ตามกระถู้อื่น แล้ว ทำตาม กด SHIFT+DELET แล้ว มันไม่สำเร็จอะครับ
แล้วมีวิธอื่นไหมครับ อยากทรามเหมือนกัน ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
ก็

กด delete ครับ
แล้วจะมีให้เลือกว่า keep หรือ
move to trash เลือก move to trash

ป.ล. ผมไม่แน่ใจเรื่อง shortcut ครับ

AYAGO's picture
56
เรื่องนี้ผมคุยจน ละเอียดพรุน

เรื่องนี้ผมคุยจน ละเอียดพรุน ไปหมดแล้วครับ ลองไปอ่านที่นี่เลยครับ

http://www.macmuemai.com/forum/topic/3594

66
คือ แบบว่า ผมทำตาม

คือ แบบว่า ผมทำตาม แบบท่เขาบอกกัน แล้วนะ แต่ไม่สามารถ ลบออกได้ครับ ไฟร์จริงยังอยู่ แล้ว ก็ไม่ขึ้น ให้กด Keep กับ move trash เลยครับ มันเกี่ยวกับอะไรเหลอ ครับ ช่วยหน่อยๆ

66
ผมแก้ปัญหาเองแล้วครับ สรุป

ผมแก้ปัญหาเองแล้วครับ สรุป แล้วคือ ต้องกด Option + Delete ครับ มันจะขึ้นมาให้ กด Keep or move trash ครับ จบ

66
แต่เจอปัญหาครับ

แต่เจอปัญหาครับ แก้ไม่ได้อะครับ เมื่อลงไฟร์ใหม่ในItune แล้วมันก็ไม่มให้กด แล้วครับ

ikok's picture
10285
ใจเย็นครับ

ขอทราบรายละเอียดอีกนิดครับ

1. ที่ว่าลบไฟล์ได้ ลบจากในไหนครับ library หรือว่า playlist หรือที่อื่น
  2. ที่ว่าลบไฟล์ไม่ได้ ลบจากที่ไหนครับ
  3. iTunes เวอร์ชั่นอะไรครับ?
  4. เครื่องรุ่นไหน OS X เวอร์ชั่นอะไรครับ?
nickoe's picture
4320
ผมว่า

คงไปลบใน playlist ครับ
ไม่ใช่ใน library

66
ก็ลบใน Play list อะครับ เป็น

ก็ลบใน Play list อะครับ เป็น เพลงที่ผมเลือกเอามาลง ในplay list
ไม่ได้ลบจาก libary ครับ แต่สามารถทำได้ไหมครับ ที่จะ ลบในplay list แล้ว ไฟร์ถูกลบไปด้วยอะครับ

10285
ผมจำแน่นอนไม่ได้

แต่เดาว่าน่าจะมีวิธีครับ ไว้เดี๋ยวกลับไปดูที่บ้านให้คืนนี้ หรือไม่ก็รอสมาชิกท่านอื่นมาช่วยตอบนะครับ ยิ้ม

66
ไง ช่วย ตอบด้วยนะครับ

ไง ช่วย ตอบด้วยนะครับ

10285
ลองแล้วได้แบบนี้ครับ

ใน playlist ถ้าเรากด Option + delete ผมเจอเขาถามว่าจะเอาเพลงออกจาก iTunes library ด้วยหรือไม่ครับ

บน iTunes 9.2.1 เครื่อง OS X 10.5.8 ครับ

66
ของผมอะไม่

ของผมอะไม่ เจออะไรเลยไม่ว่ากดในplay list หรือ ใน libary

66
ver ใมห่ล่าสุด OS 10.6.4

ver ใหม่ล่าสุด OS 10.6.4

10285
แล้วคลิ๊กขวาที่เพลง

จากนั้นดูว่ามี option ขึ้นมาให้ลบเพลงไหมครับ?

66
ไม่ได้ ครับ กด option+del or

ไม่ได้ ครับ กด option+del or command+Del in play list or libary ก็ไม่สามารถ

10285
แล้วคลิ๊กขวา?

สงสัย?

66
ก้ไไม่มีครับ อาจเป็นเพราะ

ก้ไไม่มีครับ อาจเป็นเพราะ ว่าผมอะ ไปกด copy file to itunes Media Folder ... ออกก็ได้ ครับ มันเลยไม่สำรองไฟร์ไว้ให้ลบออก เพราะตอนแรก ติ๊กไว้มันเลย มีขึ้น พอก็ออก แล้ว ไปลบ ไฟร์ที่อยู่ใน Itune ออก แล้ว มันก็ไม่ขึ้นเลย

66
คงต้องไปลบไฟร์

คงต้องไปลบไฟร์ จริงออกเองแล้วละ