แชร์เน็ตจากคอมให้ iPhone

sajiro's picture
1179
ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไร แล้วทำได้รึเปล่า

คือทอปเคยลองทำแล้ว ก็ไปเปิด internet sharing
แล้วก็ตั้งค่า จากนั้กน็ไป Create Network ใน Airport

แล้วทีนี้ก็แชร์ไปยัง iPhone ผ่านทาง Wifi
แต่พอเปิด Safari บน iPhone มันก็ฟ้องว่าเปิดไม่ได้เพราะไม่ได้ต่อกับ internet
ทีนี้ก็เลยงง เพราะว่า iPhone ได้เชื่อมกับ Network ของคอมแล้ว แถมที่แถบด้านบนยังมีสัญลักษณ์ Wifi ขึ้นอีกต่างหาง

ตอนนี้ก็ยังงงอยู่เลยครับ

รบกวนด้วยครับ ฮ่าๆ
เพราะว่าไม่ได้ใช้เน็ตโปรเลยต้องไถๆเอาแบบนี้แหละครับ มีความสุข

ikok's picture
10285
ลองเปลี่ยน firewall setting ดูนะครับ

ผมอ่านเจอจากในกระทู้นี้
http://www.mac-forums.com/forums/airport-networking-wireless-technology/...

1179
ขอบคุณพี่ก็อกสำหรับวิธีนะครับ

ทอปลองทำแล้ว เปิดเน็ตมา "เหมือนจะได้" เอ๊ะยังไง??

คือพอทำตามวิธีแล้ว iPhone 4 เหมือนจะเปิดเน็ดผ่าน Safari ได้ พอกด Refresh แล้วก็มีตัวหมุนๆขึ้นข้าง
สัญลักษณ์ Wifi แต่..​!! ผ่านไปสักครึ่งนาที ก็มีข้อความเดิมขึ้นมาว่า เปิดไม่ได้เพราะเซิฟเวอร์ไม่ตอบสนอง
ทีนี้ทอปก็เกิดอาการงง เหมือนเดิม

Mixmerize's picture
1480
ตอนอยู่บางกะปิ

เคยมีปัญหาแบบนี้เหมือนกัน แชร์เนตผ่าน Airport
iPhone ต่อเนตแล้วแต่ว่าเล่นไม่ได้ (ตอนนั้นก็แอบถามพี่บอลเหมือนกัน)
แต่ตอนนั้นแก้ปัญหาโดยการ ถ้า iPhone ต่อแล้วเล่นไม่ได้ พี่จะรีสตาร์ทคอมใหม่น่ะครับ
แล้วก็ลองให้ iPhone ต่อเนตอีกที ทีนี้ก็ดันเล่นได้ (เนตที่ใช้กับแมคเป็นเนตหอพัก)

ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร แต่พี่ทำวิธีนี้แล้วพี่ใช้ได้นะ แห่ะ ๆ 1

minemind's picture
3876
ชาบู กาอาระ

เมพขิงนะ พี่มิกซ์

Mixmerize's picture
1480
ร็อค ลี

เมพอะไร พี่แค่มาเล่าประสบการณ์ที่เคยเจอต่างหาก หัวเราะร่วน

toffykapook's picture
248
โดเรอาระ

ชาบู เมพกาอาระ

1179
เดี๋ยวคืนนี้มีลอง

แต่ทอปงง ว่าทําไมพี่ๆต้องตั้ง subject เป็นชื่อคนด้วย

เห็นใช้มาหลายกระทู้แต่ไม่กล้าถาม ฮ่าๆ

Nu-eMMa's picture
1837
คิดเหมือนกัน

เดี้ยวนี้ เริ่มไม่สนใจอ่าน Subject ละ

เพราะสาระ มันอยู่ที่ข้อความซะงั้น ปกติอ่านหัวข้อ ก้อรู้เลยว่า เนื้อหาโดยรวมคืออะไร นี้ต้องมานั่งอ่านทั้งหมด

ไม่กล้าถามพี่ๆเค้าเหมือนกาน... กลัวโดนเตะ 5555 ทอปถามไี่ไหลด้วยคนละกาน (ตายพร้อมกาน อิอิ )

minemind's picture
3876
อยากรู้สินะ

ไม่บอกฮะ แจ่ม

1179
แหมๆพี่เอ็ม

อัพเดตตอนนี้ต่อเน็ตได้แล้วฮะ มีความสุข ดีใจๆ ขอบคุณมากครับ

ikok's picture
10285
ทำยังไงถึงต่อได้เหรอครับ?

ใช่แก้ที่ firewall หรือเปล่า?

keep_kim's picture
379
ขอนอกประเด็นนิดนึงคับ ที่หน้า

ขอนอกประเด็นนิดนึงคับ ที่หน้า Sharing ใน System Preference แล้วเข้าไปที่ Internet มันจะมีให้เลือกว่าจะแชร์ผ่านอะไร มีข้อสุดท้ายที่เลืิอกผ่าน iPhone USB ไม่ทราบว่าตรงนี้ใช้ได้รึปล่าวคับ ผมเองก็ต่อแล้วกดแชร์ ก็เหมือนไม่มีอะไรเกิดชึ้นเลย