แชร์ไฟล์ระหว่าง Mac ยังไงหรอค่ะ

Nu-eMMa's picture
1837
ใช้วิธีเชื่อมต่อ AirPort นะค่ะ
พอดีมีไฟล์ที่ใหญ่มากไม่สามารถเอาออกมาได้ แหะๆๆ

ขอบคุณค่ะ

FolkTrance's picture
130
ผมใช้บริการของ Dropbox

ผมใช้บริการของ Dropbox อ่ะครับ

Free user ได้พื้นที่ 2 GB แน่ะครับ
สามารถแชร์Folder , File , movice , music และอื่นๆ จะว่าก็ทั้งหมดแหละครับ ยิ้ม
ออกจะข้ามโลกไปนิดแต่สะดวกดีมากครับ HDD เจ๊งก็ไม่ต้องกลัวเพราะมันเก็บข้อมูลที่ Server ของ Dropbox

ส่วนแชร์ด้วย Mac กันนั้นขอมาเก็บความรู็ด้วยคนครับ ยิ้มปากกว้าง

1837
ใช้เหมือนกันค่ะ

แต่ ว่า มีข้อมูลที่ต้องการแชร์ เป่นไฟล์เดียว 6.25 G นะค่ะ

หาวิธีเอาออกไม่ได้อ่ะ แหะๆๆ

killpitak's picture
202
งั้นรอด้วย

งั้นรอคำตอบด้วย น้องก็เอาออกไม่ได้ ใส่ EX HD ก็เป็น FAT32 อีก T_T

mc_ab_zero's picture
14
กรณี รู้ User Name กับ Password ของอีกเครื่อง

เครื่อง 1 คลิกขวาที่โฟลเดอร์ที่จะแชร์ > Get Info > ติ๊กช่อง Shared folder

เครื่อง 2 เวลาจะดึงข้อมูลมา ไปที่ชื่อเครื่อง 1 กด Connect As.. ใส่ ​User Name / Password

ลองใช้วิธีนี้ดูครับ น่าจะได้นะ ^ ^

1837
Connect As..

ที่ตรงไหนหรอค่ะ

pippo's picture
2469
ที่ Sidebar

ด้านข้างตรง SHARED ถ้าต่อ network กับ Server หรือระหว่างเครื่องจะมีชื่อเครื่องนั้นๆ แสดงขึ้นมา

ikok's picture
10285
ใช้วิธีลัดไปก่อนค่ะ

หา thumb drive ขนาดโต ๆ มาติดตัวเอาไว้เลย แบร่..

1837
เอ็มใช้

วิธี เอาขึ้น เซอร์เวอร์ตัวเองละค่ะ .. ละเดี้ยวโหลดกลับมาที่เครื่องตัวเอง แต่ต้องใช้เววลานาน แหะๆๆ

อดทนๆๆ ไว้ๆๆ 5555

ikok's picture
10285
:)

จริง ๆ นะ หลายครั้งที่ผมคิดว่า thumb drive ปวดหัวน้อยกว่านั่ง set network เยอะเลย เว้นแต่ว่าจะตั้งใจใช้งานระยะยาว นอกนั้นผมพี่ง thumb drive ไม่ก็ external hdd เอาครับ