หนักแล้วครับ น้องแมคผม...

ttutt's picture
216
หลังจากที่เคย ล้างเครื่อง ลง OSX ใหม่ทั้งหมด มาประมาณ ครึ่งปี ...

ตอนนี้ไม่ว่าจะทำอะไรก็ช้าแปลกๆ โดยเฉพาะ Safari - -" เปิดมาก็หมุนๆ เข้าเว็บ เปิดมา 2 แทบ หมุนอีกและ ใช้แล้วหงุดหงิดเหลือเกิน

เคยไปถาม iStudio เขาแนะนำให้ลอง Reset Safari ดู ลองแล้วครับ ดีขึ้นหลังจากกด reset ใหม่ๆ ผ่านไป สักวันนึง ก็เหมือนเดิม

เข้าไปดู ใน Activity Monitor Safari รับประทานแรมไป 100 - 200 MB - -"

ตอนนี้ต้องหันมาใช้ Google Chrome แทนแล้วครับ

ผมบอกตามตรงว่าไม่อยากให้ MAC เปนเหมือนวินโด้ที่ใช้ไปนานๆ ต้องมาลงใหม่ๆ อยู่แบบนี้อะครับ คือ ยอมรับเลยครับว่า ขี้เกียจ

Back up ข้อมูล + ลง App ใหม่ มีใครมีวิธีแก้ เบื้องต้น แนะนำบ้างมั้ยครับ

ปล.1 ที่ว่าช้านี่ บางทีตัวเครื่องเองก็ ข้านะครับ ไม่ใช้ Safari อย่างเดียว
ปล.2 ระหว่างที่ใช้งาน ตอนแรก เปิด Adium + safari แต่พอมันช้า ก็เลยลองทดสอบ เปิด Safari อย่างเดียว เหมียนเดิมครับ ช้าผิดปรกติ และก็ไม่ได้เป็นที่เน็ตนะครับ เพราะ เนทลองต่อ Desktop PC และเล่นใน Chrome ก็ปรกติดีครับ

รบกวนแนะนำวิธีแก้ไขด้วยนะครับ ไม่ไหวแล้วครับ >_< ทำงานแล้วหงุดหงิด และก็ไม่อยากลงใหม่ด้วยครับ

Nu-eMMa's picture
1837
น่าสงสาร

ปู่ Mac คงชราภาพละมั่งค่ะ สมรรถภาพ ยำ้แย่จัง

เดี้ยว คุณหมอ ให้ยานะค่ะ อิอิ

216
ที่ว่าปู่นี่...

น้องสาว จงใจจะ พูดถึงแมคหรือ พูดถึงเจ้าของคับเนียะ >< พูดความจริงมานะ

Nu-eMMa's picture
1837
อยาก...

รับอันไหนละจ้ะ น้องใจดีให้หมดเลย 555

216
ยังรอคำตอบ...

ยังรอคำตอบอยู่นะครับ T-T

minemind's picture
3876
เอ้า

นึกว่าออน ichat อยุ่

216
ป่าวง้าบบ

จะส่องเค้าหรอตะเองงง 555

minemind's picture
3876
มันคือธุรกิจ

ป่าว จะขอแลก กะ e-mail เพื่อนสาวๆ แบร่..

216
อาน้าาา

สงสัยจะกระทู้จะเบี่ยงเบนซะแล้ววววว 5555

ช่วยป๋มหน่อยคร้าบบบบบบบบ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

อย่างแรกเลย ผมว่าPCลงบ่อยกว่าMacอีกนะ...PCผมไช้ ลง นานสุด 4-5 เดือน...4นิดๆ..แต่ Mac ผมไช้ จำได้เลย 9 เดือน-1ปี..(เครื่องเก่า)อาการที่มันช้า อาจจะมาจากHDDก็ได้นะครับ..แล้วเครื่องเก่าแค่ใหนแล้วอ่าครับ Hdd1 ลูก อายุการไช้งาน ประมาณ 3ปีอ่าครับ..แล้วแต่ นุ่มนวน รุนแรงกะมัน แค่ใหน...การที่ปล่อยให้HDDเต็ม บ่อยๆ ..ก็จะทำให้ มันช้าลง เร็ว ขึ้นนะครับ...แต่ถ้า ช้าโปรแกรมเดียว...อันนี้...ก็ เดาทางลำบากครับ.....อืมมมม....

FolkTrance's picture
130
ผมใช้มาปีกว่า

ผมใช้มาปีกว่า ยังไม่เคยได้ล้างเครื่องสักทีเลย - -"
Repair Disk นี้ช่วยท่านได้ไหมครับ

BusohSensen's picture
49
เป็นเหมือนกัน

ยังแก้ไม่หายแต่ของผม Firefox กับ Skype บางทีลามไป iphoto ไม่รู้จะหมุนอะไรนานนักหนา เครื่องใช้มาไม่ถึงปีเลย

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ก็หมุนมากๆ มันเลยมึนไงครับ...อืมมมมม.

216
เคยลอง...

เคยลอง Repair premission ดูแล้วครับเหมือนจะหายดี แต่ไม่เกิน 1 วันก็เหมือนเดิมครับ T-T

Harddisk ผมเหลือ Free Space อยู่ 30GB ครับ จาก 130 นะครับ

pippo's picture
2469
อาการแบบที่เคยเจอ

HDD กำลังจะกลับบ้านเก่า เวลาสั่งงานแล้วมัน beach ball จะหมุนค้างเป็นช่วงๆ บางทีก็ค้างต้องกด restart ไปเลย

ถ้าลากๆ ไปก่อน มันจะเริ่ม boot ไม่ติด จะขึ้นรูป folder มี question mark กระพริบๆ ถึงตอนนั้นต้องกู้ไฟล์สถานเดียว

แนะนำ รีบทำการ backup ข้อมูลสำคัญๆ ไว้ก่อน ค่อยๆ ทีละน้อยครับ อย่า move เป็นก้อนใหญ่ๆ มันอาจค้างๆ ได้ครับ

216
จิงหรอครับนี่

จะหมดประกันเดือนหน้าพอดีเลยครับ ปีเดียวเอง ใช้งานไม่ได้หนักอะไร ทำไมไปไวจังอะครับ เศร้า T-T

pippo's picture
2469
ผมว่า

backup ข้อมูลก่อนเลยครับ หลังจากนั้นอะไรที่เป็นข้อมูลไม่อยากเปิดเผยก็ลบออกก่อน แล้วยกไปเล่าอาการทั้งหมดให้ที่ศูนย์ฟัง ว่าได้ทดลองแก้ไขเบื้องต้นอะไรไปบ้างแล้ว อาการก็ดีขึ้นชั่วคราวเท่านั้น บางทีทางศูนย์อาจจะต้องให้เราทิ้งเครื่องไว้ให้เค้า test ก็ได้นะครับ ทำซะก่อนหมดประกันน่าจะดีครับ

216
อ๋อ ...ครับ

ขอบคุณมากเลยครับ เด๋วจะลองทำตามที่แนะนำดูครับ เศร้า T-T กำลังจะซื้อ Apple care อยู่พอดีด้วย

Ben's picture
247
อูยยยย มือใหม่มาก

อูยยยย มือใหม่มาก อ่านแล้วชักใจเสีย