ถลอกถาวรไหม

PS's picture
80
ผมเอา adapter ของ MBP ใส่กระเป๋าไปเฉยๆ ไม่ได้เอาอะไรหุ้ม เพิ่งมาเห็นว่ามันมีรอยถลอกๆ แอบเคือง

มีวิธีแก้ไหมครับ

ikok's picture
10285
ลองหาอะไรมาเช็ดดูนะครับ

แต่ถ้าขูดเข้าเนื้อไปแล้ว ไม่น่าจะแก้ได้ครับ -o- /

sajiro's picture
1179
ใช้ไปเถอะครบั

ยังไงก็ต้องถลอกอยู่ดี (ทอปเคยจิตตกเรื่องนี้ไปพักนึง = ='')

ttutt's picture
216
ถ้าเช็ดหายนะครับ...

ผมแนะนำถ้ากลัว ตัว Adapter เป็นรอย ไม่ต้องไปซื้ออะไรไกลตัวครับ พลาสติกที่ เค้าหอมาให้แต่แรกเนียะแหละครับ กันรอยได้เป็นอย่างดี เป็นวิธี D.I.Y ครับ ใครสนใจลองทำได้ครับ ของผมมันเน่านิดนึงครับ ทำมานานและ ตามรูปครับ เด๋วลงให้ดูครับ

ภาพนี้ผมใช้คัตเตอกรีดตรงที่พันสายไฟตามรอยพับ เพื่อให้สามารถ กางออกมาได้ครับ

images by uppicweb.comThanks: ฝากรูป dict

images by uppicweb.comThanks: ฝากรูป dict

อันนี้กรีด ให้สายมาเปลี่ยนเป็นหัวเป็นสายแบบยาว หรือ หัวปลั๊กได้

ภาพด้านข้างครับ เหลืองหมดแล้ว 5555

ลองทำกันดุนะครับ ถึงจะกันไม่ได้มาก แต่ของผม ยังใหม่อยู่เลยครับ มีความสุข

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

..อย่าว่าแต่ถลอกเลยครับ..ของผม ห๔ หักแล้วหักอีก เอาตราช้างทา..ก็หักอีก..สายขาดอีก..รือออกมา แทบจะเละทั้งอัน...แต่ก้ยังไช้ได้ดี..ถ้าจะกังวล ผมว่า ระวัง หูกระต่าย..ข้างบนหักดีกว่าครับ...ผมสงสัยเหมื่อนกันว่า มันเอาใว้ทำไร...แรก ผมเอาสายไปพันเวลาเก็บ..ได้2-3วัน หัก ข้างนึง..อีกซักพัก ข้างนึงหักขานึง....มันต้องไช้ยังไง...ถ้าใครไช้ประจำ รู้วิธี บอกหน่อยนะครับ....เผื่อ ผมจะไช้มันเป้น....อืม...

ttutt's picture
216
รุนแรงไปรึเปล่าครับ...

คือ ใช้เอาสายไปพันปรกติแหละครับ ผมใช้มาตลอดไม่เป็นอะไรเลยนะครับ อาจจะแบบ พันแรงไปป่าวครับ -*-

keep_kim's picture
379
เรื่องรอยถลอกนี่

เรื่องรอยถลอกนี่ ห้ามกันไม่ได้จริง ๆ = =

minemind's picture
3876
แอบเอาไปเปลี่ยนกะของเพื่อนฮะ

แจ่ม

toffykapook's picture
248
ขูดเองเลยฮะ

หัวเราะร่วน อย่างน้อยก็ได้ถลอกด้วยน้ำมือตัวเอง จะได้ไม่ช้ำใจ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ผมว่า ผมพยาม พันแบบหลวมๆแล้วนะ....หลังๆผมไม่พันแล้วล่ะ .รวบๆเข้าแล้วก็ยัดเข้ากระเป๋าเลย..กลัวหัก .....อืมมมม

monstop's picture
104
ปลงครับ

ของผมทำวิธีเดียวกะคุณttuttแป๊ะเลยอย่างกะลอกกันมา
แต่จริงๆมันก็ยังเป็นรอยอยู่ดีเพราะฝุ่นอะไรต่างๆเข้าไปข้างในซองพลาสติกมันก็ขูดๆอยู่ในนั้น--
แต่คงช่วยได้บ้างนะผมว่า
ต้องปลงครับ
เครื่องผมตอนซื้อมาได้ประมานสามอาทิตย์เพื่อนทำตก
ผมนอยอยู่สักพักไม่ด่าอะไรเพื่อนเลยเพราะนอยมากเงียบลูกเดียว
แล้วก็ปลงเพราะเค้าก็ไม่ได้ตั้งใจ
ด่าไปก็ไม่ได้อะไร-
-(ขณะที่เค้าทำตกมือผมนั่งทำงานให้เค้าอยู่ด้วยข้างๆทำมาให้สองคืนแล้ว...)
แล้วตอนแรกก็แกะhardcaseออกมาเชคก็ไม่เห็นว่าเป็นอะไร
ก็บอกเค้าไม่เป็นอะไร
แต่หลังจากนั้นมีวันนึงผมแกะออกมาเช็ดทำความสะอาด
ถึงได้นอยอีกรอบ
เพราะเพิ่งเห็นว่าเครื่องแอบบุบนิดนึงแล้วมันเผยอนิดๆ
แล้วก็ต้องปลงอีกรอบ
ไม่ได้บอกคนทำด้วยเพราะไม่อยากให้เค้าเครียดกว่าเดิม...

eatapple's picture
44
^^

adapter ของนุ้ยก็ถลอกเต็มเลย แถมสายก็เริ่มดำๆ ฮ่าๆ ใส่ในถุงดินสออ่า มันคงเบียด เสียดสีกัน ปลงล่ะ

PS's picture
80
ท่าจะเป็นชะตากรรม

คงต้องปล่อยให้ถลอกแบบนั้น ต่อไปเลียนแบบคุณ ttutt ดีกว่า ยิ้มปากกว้าง