ถามเรื่อง adium ค่ะ

Vikky's picture
27
พอดีว่าเพิ่งเริ่มใช้ mac ค่ะ
แล้วพี่ที่ร้านแนะนำโปรแกรม adium ตอนนี้เวอร์ชั่น 1.3.10
เลยลองใช้ดู แล้วบังเอิญไปกด block เพื่อนในหน้าต่างสนทนา แล้วก็หาที่ปลด block ไม่เจอ
จะทำยังไงได้บ้างคะ แบ่บว่าเข้าไปดูใน msn ก็ปรากฏว่ามันขึ้น block อยู่ และก็ได้ทำการปลด block ใน msn เรียบร้อยแล้ว
แต่พอมาดูใน adium เนี่ย ไม่มีชื่อเพื่อนออนไลน์อยุ่ ทั้งๆ ที่ใน msn ก็เห็น online

ต้องขออภัยด้วยที่ไม่มีภาพตัวอย่างให้ดู เพราะยังเล่นอะไรไม่ค่อยเป็นอะค่ะ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบข้อสงสัยด้วยคร๊า

เขิน หมดกัน 2

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ในรายชื่อเพื่อนที่ขึ้นอยู่ใน list นะครับ คลิ๊กขวา (หรือกด Control+click) แล้วเลือกเมนูทางด้านขวาอันก่อนล่างสุด จะมีตัวเลือกให้ unblock ครับ ตามภาพประกอบเลย ยิ้ม

27
ขอบคุณมากค่ะพี่ กูรูจริงๆๆ ถา

ขอบคุณมากค่ะพี่

กูรูจริงๆๆ

ถามอีกเรื่องได้ป่ะค่ะ ไม่เกี่ยวกับ adium

Terminal เนี่ย คือ อะไร มันอยู่ตรงไหนอ่ะคะ

10285
terminal

เป็นเหมือน command line น่ะครับ อยู่ใน application/utilities ครับ

sajiro's picture
1179
คุณพ่อเร็วมากมายอ่ะ

ใช้เวลาแค่ หก นาทีเท่านั้นเอง

10285
ผมอยู่หน้าจอพอดีครับ

แห่ะ ๆ 1

minemind's picture
3876
ไวเชียว

อ่ะ แน่นอน

suthin's picture
30
ขอถามมั่งครับ โปรแกรมนี้ใช้

ขอถามมั่งครับ โปรแกรมนี้ใช้ ไมค์กับเว็บแคมได้ป่ะครับ
หาไม่เจอครับ

10285
ไม่ได้ครับ

adium ไม่รองรับพวกนี้ในเวอร์ชั่นปัจจุบันครับ ยิ้ม

suthin's picture
30
ชอบคุณครับ

ชอบคุณครับ

27
ถามอีก

พี่ค่ะ แล้วเป็นไปได้รึป่าวที่เราจะไม่สามารถเห็นคนที่เราบล็อคไปอะค่ะ

3876
ลอง

Adium -> tab View -> Hide Block Contact (จะอยุ่ในหมวดเดียวกะ Show All Contact) ลองหาดูค่ะ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

กลับๆๆ..กับๆๆ..กับๆ..เป็ด

27
มันอยู่ตรงไหน

อยู่ตรงไหนอะคะ

แบ่บถามเพื่อนแล้ว เพื่อนเห็นเราเปนออฟไลน์อ่ะ
แป่วๆๆ ทำไงได้บ้างคร๊า

10285
แล้วเราเห็นสถานะของเพื่อนเป็นอะไรครับ?

ผมหมายถึงใน Adium น่ะครับ เราเห็นสถานะของเพื่อนที่ออนไลน์เป็นแบบไหนครับ? มีกากบาทสีแดง ๆ นำหน้าชื่ออยู่หรือเปล่า? หรือเป็นก้อนเขียว ๆ แสดงสถานะออนไลน์ปรกติครับ?

27
ปกติ

ก็เป็นสีเขียวปกติค่ะ แต่พอถามเพื่อน เพื่อนบอกว่าเห็นเราออฟไลน์อยู่
จะทำไงอะคะ หรือว่าควรแอ๊ดเพื่อนใหม่

3876
offline เพราะว่า คุณ vikky

offline เพราะว่า คุณ vikky เผลอไป block เพื่อนรึเปล่าครับ

27
ใช่แล้ว

ใช่ๆค๊า
แต่ก็ ปลดบล็อคแล้วนะคะ

ตัวไอคอนเพื่อนก็เป็นสีเขียวแล้ว

แล้วจะทำไงได้อีก

3876
ดูที่ e-mail ของเพื่อนเรา

ดูที่ e-mail ของเพื่อนเรา (ตรง highlight สีน้ำเงิน) ถ้า block อยู่จะเป็น กากบาทที่ตรง status แต่ถ้าไม่ได้ block จะขึ้น status ปกติ

สีเขียว Availabel -> Online
สีแดง Away -> Busy
สีเหลืองส้ม Idle -> Away
สีเทา invisible/offline

**ปล. แต่ถ้าลองตรวจสอบจนแน่ใจแล้วว่าไม่ได้เกิดจากที่ผมบอก อาจจะเป็นไปได้ว่า service มีการทำงานผิดพลาด ให้ลอง load MSN for mac มาลงดูก่อนนะครับ แล้วลองเช็คดูอีกทีว่า e-mail ของเพื่อนยังมีปัญหาอยู่รึเปล่า ถ้าเกิดว่าปกติ ลองลบ adium ออก ผ่านทาง AppCleaner
แล้วลงใหม่อีกทีครับ

27
ไม่เป็นกากบาท

ไม่เป็นกากบาทแล้วค่ะ ปัญหาตอนนี้คือ เราออนไลน์แล้วเพื่อนเห็นเปนออฟไลน์

ไม่น่าเผลอไปบล็อคเลยค่ะ นึกว่าจะคลายบล็อคกันง่ายๆ เหมือน msn

3876
ต้องลองดูอะครับ

เรื่องปลดบล็อก ปลดเหมือนกันครับ click unblock เหมือนกัน
แต่ผมเคยเป็นเหมือนกันนะครับ เห็นเพื่อนออน แต่เพื่อนไม่เห็นผมออน ผมเลยลองไป on บน msn for mac ดู ก็คุยได้ปกติแต่เข้า adium แล้วก็เหมือนเดิม ก็ลองลบแล้วลงใหม่มันก็หายครับ

27
ช่วยอีกรอบนะคะ

ลบไงอ่ะคะ แบ่บพอดีเพิ่งเริ่มใช้แม็ค งงๆ ไปหมด

3876
App bundle ลบแบบนี้ครับ

การลบ ลบง่ายๆครับ

อันแรกคือ click ขวา แล้วเลือก move to trash จากนั้นก็ click ขวาที่ถังขยะ แล้วเลือก empty trash อีกที
อย่างที่ 2 ลบผ่าน App ที่ไว้สำหรับลบไฟล์ อย่างเช่น AppCleaner
ที่ผมแปะไว้ด้านบนน่ะครับ

AppCleaner ก็ใช้ไม่ยากครับเปิด AppCleaner ขึ้นมา แล้วก็ลาก Adium (หรือไฟล์ที่ต้องการจะลบ) โยนใส่เข้าไป แล้วก็ลบครับ

27
อ่อ ถามเรื่อง growl

โหลด growl มาแล้วเค้าถาม password เราจะหาได้จากไหนอะคะ

3876
password น่าจะเป็น password

password น่าจะเป็น password ของเครื่องนะครับ

ตอน setup ครั้งแรก เค้าจะให้เราใส่ password แต่ผมก็ไม่ได้ใส่เหมือนกันครับ ถ้าคุณ vikky ไม่ได้ใส่ก็กด ok ไปได้เลย

10285
ลองแบบนี้ดูนะครับ

ออกจาก Adium ก่อน แล้วไปที่ home/library/preferences แล้วเลือกลบอันที่เป็นของ adium ทิ้งครับ

จากนั้น empty trash แล้วลองเปิด adium ขึ้นมาใหม่

ผมคุ้น ๆ ว่าปัญหานี้อาจจะเกิดจากไฟล์ preference ของ adium ผิดปรกติ การลบแล้วเปิด adium จะเป็นการบังคับให้เขาสร้างไฟล์ตรงนี้ใหม่

ลองดูนะครับ

ปล.น้องต่ายทุ่มเทมากครับ แบร่..

27
ทำแล้ว

ลองทำตามที่พี่ ikok บอกแล้วนะคะ
เข้าไปลากลง trash แล้ว clear แล้วด้วย
เพื่อนก้อยังเหนเปนออฟไลน์อยุ่ดี

สงสัยคงจะหมดหนทาง

10285
แล้วลองวิธีจากน้องต่ายดูหรือยังครับ?

ลองดูหลาย ๆ ทางนะครับ ผมจำได้เลา ๆ ว่าช่วงก่อนหน้านี้ msn update อะไรสักอย่างแล้วพาโปรแกรมอื่นมองไม่เห็นไปด้วย แต่จำทางแก้ไม่ได้แล้วครับ