จะลบ thaitunes ออกจาก itunes ยังไงอะครับ

icolor's picture
6
จะลบ thaitunes ออกจาก itunes ยังไงอะครับ ลองหาแล้วไม่เจอเลย

รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

Ben's picture
247
ขอแจมถามมั่งนะครับ

แล้วถ้าหลาน icolor ลบ Thai iTune ออกแล้ว
เวลาเราจะฟังเพลงไทย ชื่อเพลงเป็นภาษาไทย
โปรแกรมiTune มันจะ display ชื่อเพลงภาษาไทยออกมาอ่านได้รึเปล่าครับ?

nickoe's picture
4320
คืองี้ครับ

thaitunes เอาไว้แก้ชื่อเพลงไทยที่มาจาก windows หรืออื่นๆ
ที่ import เข้า iTunes แล้วกลายเป็นภาษาต่างดาว ให้เป็นภาษาไทยครับ
แต่ว่า ถ้าเป็นเพลงที่ import ด้วย mac เอง จะไม่มีผลครับ
thaitunes เลยจะมีประโยชน์ตอนที่ย้ายมา mac ใหม่ๆครับ

แต่ถ้าเล็กน้อย แก้ info ใน iTunes เลยก็ได้ครับ ไม่ต้องใช้
thaitunes ก็ได้ครับ

6
ตอบลุง Ben เพลงไทยบางเพลงใน

ตอบลุง Ben

เพลงไทยบางเพลงใน iTunes มันเป็นภาษาต่างด้าว แต่บางเพลงมันก็เป็นไทย วิธีแก้ก็คือ Tag id ของเพลงนั้น เราสามารถลบออกได้ครับ มันก็ทำให้ iTunes อ่านภาษาไทยได้ แต่ที่ผมจะลบ Thaitunes ออกจาก iTune ก็เพราะว่ามันทำให้ MS Office ของผมมันพิมพ์สระไทยไม่ได้อะครับ ก็เลยอยากจะลบมันนอกดูก่อนว่าเกี่ยวกันหรือเปล่า (อันนนี้อยากลองอยากรู้เฉยๆครับ)ลองลบ iTunes ออกแล้วลงใหม่ Thaitune มันก็ยังคงอยู่ ก็ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน ก็เลยมารบกวนผู้รู้แนะนำครับ

ikok's picture
10285
แล้วสรุปว่าตอนนี้

เอา Thaitune ออกแล้วลงใหม่แล้วเหรอครับ?

6
ใช่ครับ ตอนนี้เลยลบ font

ใช่ครับ

ตอนนี้เลยลบ font ที่มีปัญหาภาษาไทยใน Ms Office (Krungthep.ttf) ออกแทนดีกว่า

minemind's picture
3876
ถ้าจำไม่ผิด ตัว install

ถ้าจำไม่ผิด ตัว install thaiitune มันจะมี ให้เลือก remove ด้วยไม่ใช่หลอครับ

Srisawan's picture
6
ของผมมีปัญหา ลง thai itunes แล้วแต่ไม่แปลงไทยให้

ผมก็ลองแล้ว มันก็ขึ้นมาบอกให้ลงใหม่ ก็ยังไม่ได้ จนจะลบ itunes แล้วลงใหม่แล้ว ทำไงดีครับ

ultraman_kk's picture
57
ขอโทษที่ขุดกระทู้เก่าขึ้นมา I

ขอโทษที่ขุดกระทู้เก่าขึ้นมา
Itunes ของผมเกิดอาการเดียวกับเจ้าของกระทู้คือ ไม่สามารถเปลี่ยนเป็นภาษาไทยได้
ลองลบออกและลงใหมแล้วก็ยังไม่หาย จะต้องแก้ยังไงครับ