ท่านทำสำเนาไฟล์อะไรกันบ้างครับ

od2504's picture
1077
ผมจะสำเนาไฟล์ข้อมูลที่สำคัญไปไว้ที่ External HD (กรณีไม่ใช้ TM) ไม่ทราบว่าหลายๆ ท่าน สำเนาไฟล์ใดกันบ้าง และใน Library ทำสำเนาหมดทั้ง Library เลยหรือไม่

ikok's picture
10285
ผมทำทั้งหมดครับ

ใช้ TM เป็นปรกติอยู่แล้ว แต่สำหรับไฟล์สำคัญ ผมลงทุนซื้อ external hdd (แบบ USB ไม่แพงมาก) มาอีกตัว แล้ว copy ไฟล์ใน home folder ไปหมดเลยครับ ยิ้ม

pippo's picture
2469
เยอะมากครับ

เลยใช้ HDD Docking กับ HDD 1-2 TB ตอนนี้นับรวมๆ แล้วเกือบ 20 ลูก

แล้วใช้โปรแกรม DiskCatalogMaker ทำ Catalog ไฟล์เก็บไว้ในเครื่อง เวลาต้องการหาอะไร กด search ก็จะทราบทันทีว่าที่ต้องการหาอยู่ HDD ลูกไหน สะดวกดีครับ

ikok's picture
10285
โอ๊ะ

ผมได้รู้จักโปรแกรมใหม่ ๆ อีกแล้ว ขอบคุณคุณ pippo นะครับ มีความสุข ~

ผมคิดว่าอีกหน่อยจะหาเป็น dock มาต่อเหมือนกันครับ ๕๕๕๕ ซื้อเป็นก้อนสำเร็จมันดูเยอะแปลก ๆ - -a

pippo's picture
2469
ตัวนี้

confirm นะครับเจ๋งจริง ราคาไม่แพง 29.99 USD

แต่ก่อนผมเก็บงานลูกค้าด้วยแผ่น DVD มี เกือบๆ 1 พัน แผ่น ตามหาโปรแกรมลักษณะนี้มานาน พอเจอนี่ Happy เลยครับ

ช่วงแรกที่ซื้อโปรแกรมนี้มา ต้องเอาแผ่นมาใส่ DVD Drive ทีละแผ่นให้โปรแกรม Scan ไปเรื่อยๆ จนครบ ตอนนี้หาอะไรก็สะดวกมากๆ

http://diskcatalogmaker.com/

od2504's picture
1077
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ แต่ข้อมูลของผมคงไม่ถึงขนานนั้น ต้องการเพียงป้้องการความเสียงเฉพาะข้อมูล ที่ทำไว้ใน HD ของเครื่องเท่านั้นครับ