งงจัง รบกวนบอกทีคร่าาาาาาา

memphis's picture
2
คือว่าเพิ่งเริ่มใช้ mac ได้สักพักแระอ่ะค่ะ
แต่มีข้อสงสัยอยู่ 2 ข้อ คือ

1 ใช้งานอยู่ดีๆ ปุ่ม ใ , / ,และ ช ก้อกดไม่ได้ (เวลาทำงานต้องอาศัยหา copy เอา)

2 ไฟล์งานที่ทำส่วนมากเป็นไฟล์ AI อ่ะค่ะ มันเลยค่อนข้างใหญ่ อยากทราบว่าควรเก็บไฟล์ไว้ที่ไหนค่ะ
เพราะพอทำงานไปเรื่อยๆพอ save ก้อมีหน้าต่างขึ้นว่าพื้นที่ไม่พออ่ะค่ะ

ขอบคุณมากๆเลยนะค่ะ

Nu-eMMa's picture
1837
ข้อ 2

เก็บในเครื่องยังไม่พอหรอค่ะ... งั้นก็หา ฮาร์สดิสภานนอกมา ใช้อีกตัว เก็บงาน อย่างเดียวเลย

เอ็มเคยทำ Ai ชิ้นเดียว 3 กว่า G หุหุ เปิดทีไม่เท่าไร แต่เวลาแปลงเป็นนามสกุลอื่นนี้ ซิ โศก จิงๆค่ะ 555

ปล. ข้อ 1 เนี้ย เคยเป็นตอนเล่นเว็บ ละกดไม่ได้ แต่ ซักพักก็กดได้นะค่ะ มันเป็นเหมือน เป็นเฉพาะโปรแกรม นะค่ะ

nickoe's picture
4320
เอ

1.อันนี้เป็นหายๆใช่มั๊ยครับ ผมเคยเป็นกับ ะ ที่ต้องกดแรงกว่าปุ่มอื่น
เลยเคลมไปพร้อม mainboard แนะนำเข้าศูนย์ครับ
2.ผมเก็บไว้ใน documents ครับ แยกโฟลเดอร์เป็น
work > ชื่อผู้จ้างหรือโปรเจค > ต่างๆนาๆในโปรเจคนั้นๆย่อยๆลงไป
เท่านี้เองครับ เวลาจะหางานของใครจะได้ง่ายๆ

memphis's picture
2
ข้อ 1 เปนตลอดเลยอ่ะค่ะ T^T

ข้อ 1 เปนตลอดเลยอ่ะค่ะ T^T