แงๆ ช่วยด้วยค่ะ เชื่อม Wireless Airport ไม่ได้

plaaw's picture
15
เชื่อมเน็ตปกติไม่ได้เลยค่ะ ถ้าเสียบผ่านสายถึงจะใช้ได้ แต่ไวเลสเจ๊ง ไม่รู้เป็นอะไรค่ะ
ใช้ของ ZyXEL โทรไปถามเค้าก็ให้ตั้งค่า แต่ตั้งแล้วก็ทำไม่ได้ค่ะ งงมากๆ
แงๆ เล่นเน็ตในห้องนอนไม่ได้เลย ต้องยกมาเล่นกับสายแลน
ซวยมากเลยค่ะ มะคืนเล่นได้ เน็ตเร็วบ้าง ช้าบ้าง บางทีก็หลุดไปเลย (ฝนตก)
แล้วพอซักพักนึง มันก็เล่นไม่ได้เลยค่ะ

ลองทั้งไวเลสที่บ้าน แล้วก็บ้านอา ใช้ไม่ได้หมดเลยค่ะ แงๆ ทำไงดีค้ะ

15
ช่วยด้วยนะค้ะ

แงๆ ทำงานไมไ่ด้เลยค่ะ

nickoe's picture
4320
zyxel

รุ่นที่ผมเคยใช้ไม่ support mac เต็มที่ครับ
เข้ารหัสไม่ได้ เข้าเนทแล้วจะมีปัญหา
แต่ตั้งค่าด้วย mac address ได้ แต่จะต้องหา
เลข mac address จากคอมทุกตัวที่ต่อ wifi
มาใส่ไว้ถึงจะใช้ได้ด้วยกันครับ
ซึ่งยุ่งยากนิดหน่อย

ลองปลดรหัสออกให้หมดแล้วต่อ wifi อีกทีครับ

15
ขอบคุณค่ะ แต่ปกติยังใช้ได้อยู่เลย

แบบ ก่อนหน้านี้ยังใช้ได้อยู่เลย พอมะวานฝนตก เจ๊งไปเลย แต่กับคอมอื่นไม่เป็นไร เป็นแต่ macbook pro ของเรา แงๆๆๆ