ต้องลง Program Antivirus ด้วยไหมครับ

BB's picture
81
มือใหม่ครับ

ต้องลง Program Antivirus ด้วยไหมครับเข้าใจว่าอัตราเสี่ยงน้อยมาก

แต่จำเป็นต้องลงไหมครับ และมีแบบ Freeware ให้ Load หรือ ราคาประหยัดไหมครับ (ตอนนี้จนแล้วครับ) แห่ะ ๆ 1

ใช้ MacBookAir ตัวใหม่ 13 นิ้วครับ

ขอบคุณครับ ยิ้มปากกว้าง

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ถ้าไม่ได้ใช้ไฟล์หรือต้องทำอะไรร่วมกับเครื่อง PC ก็ไม่จำเป็นต้องลงครับ

sukpanit's picture
38
ไสรัส พีซี

ไสรัส พีซี มันจะให้แมคเป้นไรไหมคับ

pippo's picture
2469
ไวรัส พีซี

ไม่มีผลต่อ Mac OS ครับ แต่มันจะแฝงตัวและคอยให้เจ้าของเครื่องใช้งานเปิด Windows เมื่อไหร่มันจะเริ่มทำงานครับ

sukpanit's picture
38
มันจะมีผล ทาง วินโดว ใช่ปคับ

มันจะมีผล ทาง วินโดว ใช่ปคับ มันจะลามมาหาแมคปะคับ

แล้วทำให้คอมพังได้ไหมคับ พอดีมือใหม่

2469
ไวรัส พีซี

ไวรัส พีซี บางตัวที่ระดับความรุนแรงไม่มาก มันก็จะทำให้ไฟล์เสีย - OS เจ๊ง ต้องลง OS ใหม่ กันสนุกสนาน

แต่เคยได้ยินว่าบางตัวที่มันรุนแรงทำ HDD เจ๊งไปก็มีนะครับ หรือจังหวะซวย HDD กำลังจะเจ๊งก็ไม่ทราบครับ

ซื้อ Anti Virus ของพีซีมาลง สบายใจกว่าครับ หากกังวลมากๆ และต้องใช้ Windows ด้วย เฉลี่ยวันละประมาณ 3 บาทครับ

81
Virus Virus

สอบถามอีกทีครับ

กรณี จำเป็นต้อง Copy File หรือรูปที่อยู่ใน Windows มาลงเครื่อง MacBook Air ผ่าน Thumb Drive เพื่อต้องการใช้งาน

โดยที่เครื่อง MacBook Air ไม่ได้ลง Windows ใช้แต่ Mac OS

กรณนี้มีโอกาศติด Virus ไหมครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ตามที่คุณ pippo อธิบายไปข้างบนนะครับ

คือถ้าไฟล์ต้นทางมีไวรัส แล้วมาเสียบกับเครื่อง mac ไฟล์ไวรัสก็จะมาพักอยู่ในเครื่องครับ (เครื่องเราจะเป็นประมาณ พาหะนำโรค) ซึ่งเขาจะไม่ทำงานจนกว่า

• copy ไฟล์ต้นฉบับที่ติดไวรัสนั้นไปใช้งานบนเครื่อง windows pc อื่น ๆ หรือ...
  • เปิด windows จาก bootcamp หรือ vmware ขึ้นมาทำงานในเครื่องเราครับ
nickoe's picture
4320
คืองี้ครับ

ไวรัสของทาง PC เนี่ย
ถ้ามันแฝงตัวมากับไฟล์ไหน
เรารับมา มันก็อยู่บนเครื่องเรา
เพียงแต่มันไม่สามารถทำงานได้
เหมือนอยู่บน PC เพราะ mac
เป็น unix ไม่ใช่ dos

ดังนั้น การรับไฟล์ที่ติดไวรัสมา
ทำให้เรามีไวรัสบนเครื่องครับ
แต่มันนอนเฉยๆเกะกะที่เล่นๆ
ลบออกก็ลากลงถังได้เลย
สังเกตจากชื่อไฟล์แปลกประหลาด
แล้วตามด้วย .exe

การที่หา anti virus สำหรับ mac
มาลง จึงไม่ใช่สิ่งจำเป็นนัก
แต่มีไว้เพื่อกันตัวเองเป็นพาหะ
ในกรณีที่ไม่แน่ใจว่าไฟล์ไหนจะมี
หรือจะได้รับมาโดย PC อื่น

ตัวอย่างผม
workflow ของผมส่วนใหญ่จะเป็นการทำงานคนเดียว
แล้วส่งต่อให้ทางเพื่อน ลูกค้า หรือโรงพิมพ์
การรับไฟล์จะมีน้อยมาก ต่อให้รับมาผมก็ดูแป๊ปเดียว
ตัวงานที่ผมทำไม่ได้ทำต่อจากไฟล์นั้นๆ
แต่เป็นการสร้างใหม่เลยซะส่วนใหญ่
เลยไม่กังวลตรงนี้ แล้วก็ปรับตัวเป็น native mac
ได้เกือบ 100% แล้ว เลยไม่กลัวเรื่องไวรัส
ก็ไม่ได้ลงไว้ครับ
(ส่วนใหญ่งานที่มาจากบริษัทใหญ่ๆ
จะ ทาง server เค้าจะมีการตรวจสอบก่อนอยู่แล้ว
ว่าไฟล์ที่ส่งมาให้คนอื่นๆนั้นมีไวรัสรึเปล่า
เพื่อความปลอดภัยของทุกฝ่าย)

ลงหรือไม่ลง จำเป็นรึเปล่า อยู่ที่ว่าเราจะทำงานยังไงครับ

81
ถามเพิ่มครับ

เข้าใจแล้วครับ ขอบพระคุณครับ

เอ่อแต่ว่า ด้วยความสงสัย สงสัย? ขอถามอีกหน่อยนะครับ อย่าเพิ่งว่ากันนะครับ แห่ะ ๆ 1

เข้าใจว่า Program หรือ Software ที่ใช้บน Mac ส่วนใหญ่พัฒนาขึ้นโดย Mac เอง ไม่ต้องยุ่งกับใคร และใช้พื้นฐาน Unix แปลว่า ถ้าผมทำงานคนเดียวไม่ยุ่งเกี่ยวกับใคร เช่นใช้ iWork เป็นหลัก กับงานเอกสารและงาน Presentation ก้อไม่ต้องสนใจใคร

แต่เกิดว่าผมบ้าจี้ ซื้อ Office for Mac มาลงเพื่อใช้ MS Word, PowerPoint บนเครื่อง Mac แล้วเกิดรับ File คนอื่นมาที่เป็น MS Word และ PowerPoint มาผ่าน Thumb Drive หรือ email เพื่อใช้งาน

กรณีอย่างนี้ มีโอกาศติดไหมครับ

(ถ้าคิดบนพื้นฐานของ Unix กับ Dos ก้อคงไม่ติดใช่ไหมครับ)

4320
คือ

มันแยกส่วนกันนะครับ
สำหรับไวรัสที่แฝงมากับตัวงานจริงๆ
ถึงแม้มันจะเป็นไฟล์เดียวกันก็ตาม
แต่ในเมื่อ core ของไวรัสเองมันทำงานไม่ได้
ก็ไม่มีผลครับ เพียงแต่มันอาศัยเราเป็นพาหะ
ไปที่อื่นต่อเท่านั้น

ป.ล. reply ตะกี๊ผมยาวไปมั๊ยเนี่ย ฮาาา
พึ่งรู้ตัว เก็บกด เมื่อวานเวบล่มตอบไม่ได ฮาาาา

81
ขอบคุณอีกครั้งครับ

ขอบพระคุณครับ ขอบคุณทุก Comments ครับ

4320
เสนอว่า

ปักหมุดกระทู้นี้
เอาไว้อ้างอิงเรื่องไวรัสกันไปเลยดีกว่าครับ
หลายคำถามค่อนข้างเคลียร์

aeiou's picture
18
ไม่มีอะไรจะมั่นใจได้

ไม่มีอะไรจะมั่นใจได้ ยิ่งช่วงนี้ แมคกำลังได้รับความนิยมเพิ่มขึ้น ติดไว้ในเครื่องก็ไม่เสียหลายครับ ผมก็ใช้ของ Kaspersky อยู่

pooh_vader's picture
78
ต้องวินโดว์ประจำ

ผมต้องบูธแคมป์ไปใช้วินโดว์อยู่เป็นประจำครับ เพราะที่ออฟฟิศจำเป็นจะต้องใช้วินโดว์ส่งงาน จะต้องหาโปรแกรมแอนตี้ไวรัสมาลงในฝั่งวินโดว์ด้วยใช่หรือเปล่าครับ ราคาประมาณเท่าไร

minemind's picture
3876
สนใจตัวไหน search เลยฮะ

คงต้อง ลอง search หา dealer ในไทยดูเอาน่ะครับ

แต่ว่าราคาต่อปี เด๋วนี้ไม่ค่อยแพงแล้ว

2469
ผมใช้

Kaspersky Internet Security (ราคาต่อ 1 ปี)
1 PC $59.95
3 PCs $79.95
5 PCs $129.95
10 PCs $199.95

Cybernet's picture
399
ถ้าจะย้อนไปว่า Mac มีไวรัสมั้ย

คำตอบก็คือ มี ครับ แต่มีจำนวนไม่มากนักเมื่อเทียบกับ windows ทีนี้ถ้าเราต้องโอนถ่าย file ระหว่าง windows กับ mac ก็มีโอกาสที่เราจะ copy virus เข้ามาในเครื่อง แต่เนื่องจากระบบปฏิบัติการเป็นคนละระบบปฏิบัติการกัน ทำให้ virus ที่ทำงานบน windows ไม่สามารถทำงานบน mac ได้ (ไม่รวม virus สำหรับเครื่อง mac นะครับ อันนั้นโดนเต็มๆอยู่แล้ว) ส่วน antivirus จำเป็นมั้ย ผมคิดว่าถ้าเราต้องโอนไฟล์ผ่านไปมาระหว่าง windows กับ mac การลงไว้ก็ไม่เสียหายครับ เพราะจะช่วยลดปัญหาจากการถ่ายโอนไฟล์ รวมถึงป้องกัน virus จากตัว mac เองด้วย แต่ราคาจะค่อนข้างสูงนิดนึงครับ ถ้าลง windows ด้วยอาจจะซื้อ antivirus บนฝั่ง windows ราคาจะถูกกว่ามาก ส่วนตัวฟรีที่พอมีให้ download นะครับ (run บน mac)

1. iAntivirus http://www.iantivirus.com/
  2. ClamXAv http://www.clamxav.com/

ส่วนที่เสียตังค์มีหลายเจ้าเลยครับทั้ง
1. Kaspersky
2. Norton
3. Intego
4. ESET
5. ProtectMac
6. Trend Micro
7. Bitdefender
8. Panda

ลองเข้าไปยัง Website ผู้ผลิตแล้วโหลดตัวทดลองใช้มาลองดูก่อนก็ได้ครับ