เอิ่มม ขอถามเกี่ยวกับเสปคทำเพลงหน่อยครับผม

COBHC's picture
72
Macbook pro core2duo 2.26ghz ram 4 gb HDD 160gb(เพิ่มแน่นอนครับเล็งไว้ 500gb)

สเปคนี้เพียงพอสำหรับการทำเพลงหรืิอเปล่าครับผม

nickoe's picture
4320
คิดว่าพอครับ

ผมตัดเพลง อัดเพลงด้วย(ขำๆ)
MBP 17" 2.4GHZ เก่าๆ ก็ทำได้ครับ
ที่ผมบอกคือผมใช้ garageband นะ
แตว่าลองดูสเปคของโปรแกรมที่ใช้งาน
เป็นหลักดีกว่าครับ

ป.ล.จริงๆ mac สเปคต่ำกว่านี้ก็ทำได้นะครับ
เพราะเค้าก็ใช้ทำงานกันมานานแล้ว
ขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่ใช้ด้วยครับ

72
อ๋อครับ

ของผมใช้เรียนน่ะครับผม พวก logic cubase protool อะไรเทือกๆนี้น่ะครับ

4320
สเปคของ Logic

Minimum System Requirements to Install All Applications

Mac computer with an Intel processor
1GB of RAM (2GB or more highly recommended)
Display with 1280-by-800 resolution or higher
Mac OS X v10.5.7 or later
QuickTime 7.6 or later
DVD drive for installation

ผมว่าไหวแหละครับ

72
ขอบคุณครับ

แล้วคือเวลาเราต่อ plug in เข้าเครื่องแบบที่มี ช่องต่อเยอะๆ ประมาณว่ามีไมค์หลายๆตัวเวลาอัดนี่มันจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ

4320
ถ้ามันเยอะ

ผมว่าหา audio interface ดีกว่าครับ
เอาแบบเข้าหลาย channel ได้
กลัวว่าต่อตรงกับสายธรรมดามันจะวุ่นวาย
ผมเคยแต่อัดแยก track ทีละคน
แล้วมา mix ทีหลัง
ไม่เคยอัดสดพร้อมกันไมค์หลายๆตัว

72
ครับผม

อ๋อคือถ้ามันเยอะผมคงซื้อ อยู่แล้วแหละครับ แต่ว่าคือสงสัยว่าถ้ามันมาเยอะๆนีจะมีผลต่อการประมวลผลไหมครับ

ikok's picture
10285
คุณอาจจะตกใจ

คุณทำเพลงได้ใน hardware ที่ต่ำกว่าที่ว่ามาเยอะครับ

"Damon Albarn ทำเพลงอัลบั้มใหม่ของวง Gorillaz ทั้งหมดบน iPad"

ยิ้ม